Announcement

Collapse
No announcement yet.

[รบกวนเวลา] สอบถามเกี่ยวกับ คอมค้าง หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [รบกวนเวลา] สอบถามเกี่ยวกับ คอมค้าง หน่อยครับ

เครื่อง ซื้อมา 2ปี กับ 1 เดือน
    ไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลย

เมื่อวาน ตอนเช้าเปิดเครื่อง แล้วไม่ boot เข้าวินโดว์ เลยลอง ไปขยับปลั๊ก ที่ฮาร์ดดิส
    ถอดแรม การ์ดจอ การ์ดไวเลส เอามาปัดฝุ่น แล้วก้อใส่เข้าไปใหม่..
    พอเปิดเครื่องก้อติดคับ. แต่พอเล่นไปได้สักพัก เห็นไฟแดงที่เคส ติดตลอด
    เลย เปิด Task Manager ดู เห็น cpu usage 100% สักครู่ คอมก้อค้างไปเลย

หาวิธีแก้ไขใน เน็ต ก้อไม่ได้ผล เลยลงวินโดว์ใหม่ ตอนแรกๆ ก้อไม่เป็นไร
    แต่พอลองเข้าไปเล่นเกมดู มันก้อค้าง อีก..
    หลังจากนั้นเล่นเน็ท อยู่ แล้วก้อเล่น เอ็มไปด้วย มันก้อค้างครับ
    cpu usage 100% เหมือนเดิม

ผมเดาว่า ที่คอมค้าง เพราะว่า psu มันหมดสภาพ
    เพราะว่าพักหลัง เวลาเปิดคอม จะติดแป๊บนึง แล้วก้อดับไป
    ต้องเปิด หลายๆ ที ถึงจะติด..

รบกวนผู้รู้มีแนะนำหน่อยนะคับ.
    ขอบคุนคับ.. ถ้าเสียจะได้รีบเปลี่ยน

น่าสงสัยที่ฮาร์ดดิสก์มากกว่า ตอนที่ไฟแดงขึ้นและซีพียูถูกใช้ไปมากๆนั้น ลองสังเกตดูว่าเป็นโปรแกรมเกี่ยวกับการจัดการฮาร์ดดิสก์หรือเปล่า

Comment

น่าจะ Psu นะ เพราะเปิดแปปนึงแล้วดับเนี่ย

ลองแก้ปัญหาทีละจุดดูครับ

ตอน Post มี Beep Code แจ้งหรือเปล่าครับ
      ถ้ามี....

ไอ้ที่เปิดนานๆ แล้ว Hd ไฟค้าง Cpu100% ลองแสกนไวรัสดูก่อนครับ
      เพราะคิดว่าไวรัสบางตัวมันทำให้ Process บางตัวรันหนักๆ

เช็ค Bad Harddisk ใช้ Pro ตรวจดูครับว่ามี Bad หรือเปล่า
      หรือจะลองเปลี่ยนสาย Sata หรือ แพรดูก่อนก็ได้
      ไม่หาย เปลี่ยน Harddisk เลยครับ
      ไม่หาย เปลี่ยน Psu ดูครับ
      ไม่หาย ลง Win ใหม่เลยครับ
      ไม่หายอีก ก็เปลี่ยนแผ่น
      ไม่หายอีก ก็น่าจะ Mainboard ไม่ก็ Cpu แล้วล่ะครับ

ไม่หายอีก

ปล.เข้าหมวดจัดเสปกเลยครับ (ซื้อใหม่)

Comment

ปัญหาอยู่ที่ปัดฝุ่นหรือเปล่า ของผมมันก็เบลอๆ ปัดอย่างไรก็ไม่หาย ล้างกันชุดใหญ่ทีเดียวจบ

Comment

ขอบคุนมากครับ.. คุน โชติก, penguinbenz, mrchosit
          ผมลองเช็คดูอีกที ที่เห็นคือ พัดลมการ์ดจอไม่หมุน เลยถอดออก
          แล้วก็ลองถอดฮาร์ดดิส ตัวที่มาต่อเพิ่มออกไป

คอมจะค้างเวลาที่เครื่องทำงานหนังจริง ๆ จะบอกว่าไม่ค้างเลยก็ได้
          หลังจากนั้นลองเอาฮาร์ดดิสตัวที่ถอดออก ใส่เข้าไปไหม่..
          แค่เล่น เน็ท เฉยๆ ก้อค้างครับ..

[ใจจริง ตั้งใจจะซื้อคอมใหม่ประมาน เดือน มิถุนา ปีหน้าอ่ะคับ
          เลยอยากจะใช้คอมเครื่องนี้ให้นานที่สุด
          แต่มีคนบอกว่าถ้าจะซื้อใหม่ปีหน้าก็ไม่ต้องอัพเกรด หรือ เปลี่ยนอะไรหรอก
          มันไม่คุ้ม เพราะว่าเป็นบอร์ดเก่า (PCCHIPS P21G)]

Comment

Working...
          X