overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member TiEW39's Avatar
    อยู่รอบนอกเมืองหาดใหญ่

Lightbulb เปิดคอมได้!!ด้วยเมาส์เก่าๆ

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ผมเกิดนึกอะไรออกบางอย่าง

เนื่องจากคอม 478 CELREON 1.8GHz ผมถอด HDD PSU DVD rom มาจากอีกเครื่องนึง
    เพื่อจะมาลองเมนรบอรที่สั่งมาจาก ในนี้แหละ และเป็นเพราะผมนั้นไปถอดอย่างอื่นออกจากเครื่งอื่นนั้น

ทำให้ น้อง พี่ พ่อ ก็ไม่ได้เล่นคอมสิครับเผมเล่นถอดเอามาต่อของผมหมดเลย

แต่แรกๆ ผมก็เปิดตั้งไว้ให้เขานั้นและครับ แต่พอน้องปิด พ่อจะเล่นบ้าง เอะเปิดยังไง?
    ?ผมเลยเอาไขควงไปจี้ แล้วคอมก็ติด พ่อผมเลย?เฮ่นิทำแบบนี้เสี่ยงฉ๊อดจังและ?

ผมเลยไปหาสวิตว์กับสายมาม้านม่ายมีเลยทำพรื่อดี.....

จนไปเจอเมาส์กากๆ ที่เจอมาตอนน้ำท่วม!! ตอนนั้นเอาเพื่อจะแกะเอาลูกกลิ้ง มันโดนตัดสายอีก
    เลยนึกพื่อโช่ จับมันมาทำสวิสต์เลย ซ้ายเปิด ขวารีเซต ฮ่าๆ แหล่ม ที่นี้ต้องหาสายตัวที่ต้องไปเสียบบน
    เมนบ์บอร์ด ก็ไปเจอสายที่เขาใช้ต่อเสียงออกจาก CD ROM ลง เมนบอด ก็เลยเอาด้านที่มันเป็นดำๆ
    มาแบ่งครึ่ง เป็นสองเส้นพอดี

ทีนี้ก็แกะเมาส์ เอาสายบัดกรีลงไปที่ปุ่ม สวิต์ทั้งสอง ขูดลายวงจรซะด้วยนะครับ

เสร็จแล้วประกอบให้มันไปเหมือนเดิม

ลองนำไปเสียบบนเมนบอรดดูว่าใช่ได้ม่ายย

โอ้ใช้ได้...- -

ถ้าใช้ได้ก็ลองกดปุ่มทั้งสองดูนะครับ แล้วก็ถ้าใครมีเมาส์มีไฟสวยกว่านี้ ใส่ไปเลยทั้งไฟพาวเวอร์
    ไฟฮารดิสก์ ให้ดีเป็นลำโพงด้วยเลยลองดัดแปลงกันเลยครับผม
    แล้วมันจะดูเก๋มาก ที่นี้เวลาอยากทดสอบเมนบอร์ดโดยขี้เกียจเอาขควงมาจี้
    หรือยัดใส่ในเคสก็เอาอุปกรณนี้ไปใช้น่าจะดูดีนะผมว่า5555 ครับผมก็ขอจบการนำเสนอสิ่งแปลกของผมแล้ว

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับถึงแม้ว่าแนวคิดนี้มันจะธรรมดดาก็นะ..._/l\_

OverclockZone Member Mpenza's Avatar

เจ๋งความคิดดีมากครับ แนวดี

OverclockZone Member composer's Avatar

คิดด้ายงัยเนี่ยยย อิอิ

OverclockZone Member dukdikza's Avatar

ความคิดเจ๋งดีครับ แต่ระวังจิ้งจกตกใส่เมนบอร์ดนะครับ..ปุ๊ ปุ๊ ฟู่

OverclockZone Member beboy_com's Avatar

แนวดีครับ ถ้าเกิดนั่งทำงานอยู่แล้วเผลอไปคลิ๊กเมาส์นี้ มันจะไม่ปิดเครื่องไปเลยเหรอ อิอิ

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

เยี่ยมมากครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับผม

OverclockZone Member MuMaZor's Avatar

แจ่มเลยครับ

Quote Originally Posted by TiEW39 View Post
    แต่แรกๆ ผมก็เปิดตั้งไว้ให้เขานั้นและครับ แต่พอน้องปิด พ่อจะเล่นบ้าง เอะเปิดยังไง?
    ?ผมเลยเอาไขควงไปจี้ แล้วคอมก็ติด พ่อผมเลย?เฮ่นิทำแบบนี้เสี่ยงฉ๊อดจังและ?
    คนหาดใหญ่สินะครับ

OverclockZone Member dinodink's Avatar

ไอเดียสุดยอดมากครับท่าน

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ไอเดียดีครับ

OverclockZone Member sPEeDMx2's Avatar

หรอยๆ

OverclockZone Member faozee's Avatar

สุดยอดไอเดีย ...........................

OverclockZone Member ThezerO's Avatar
    EE PSU ---> BLG YALA

ไอเดีัยหรอยแรงนิ อิอิ

OverclockZone Member SmiNGo11's Avatar

แหล่มเลย!!!!! เมาๆมา กดถูกกดผิด

OverclockZone Member Farrell's Avatar
    261 ม.10 ต.บ้านหว้า อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

ท่านพอจะเขียนเป็นลายวงจรให้ดูหน่อยได้ไหมครับ ว่าจะต้องขูดตัดส่วนไหนออก
    แ้ล้วสายไหน บัดกรีใส่ตรงไหน พอดีมีเม้าเลเซอร์เก่าอยู่ตัวนึง

OverclockZone Member TiEW39's Avatar

Quote Originally Posted by Farrell View Post
    ท่านพอจะเขียนเป็นลายวงจรให้ดูหน่อยได้ไหมครับ ว่าจะต้องขูดตัดส่วนไหนออก
    แ้ล้วสายไหน บัดกรีใส่ตรงไหน พอดีมีเม้าเลเซอร์เก่าอยู่ตัวนึง
    ลายวงจรต้องขูดให้ขาดนะครับ ขูดตรงที่มันเชื่อต่อสวิตว์ไปยังส่วนอื่นไงครับ
    ถ้ามันเป็นสายไฟก็เหมือนกับการที่ที่เราตัดสวิตมันไปต่ออย่างอื่นเเทนยังไงล่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดู เเละทุกคำติชมนะครับ ตอนนี้ว่าจะทำกับเมาส์เลเซอร์ค้างๆเจ๊งๆ ผมเคยเป็นคนหาดใหญ่ครับ
    (แต่แตนนี้โดนเเยกมาเป็นมาเป็น คลองหอยโข่งเรียบร้อยเเล้ว----)----

OverclockZone Member Poom31434's Avatar

เจ๋งมากอ่ะ

OverclockZone Member CompleteTV's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี

ชอบ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ระวังจับสลับกับเมาส์จริง คลิ๊ก เอ๊ะ ไมอยู่ดีๆ เครื่องดับแว้ 55+

พ่อผมนั้นเเล55555จับผิดตัวรีเลย ฮ่าๆๆๆ

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

ใน Bios ก็สามารถตั้งค่าได้นะครับ Power on Mouse / Keyboard

แต่ไอเดียดีครับ ผมว่าจะเอามาทำตัว Clear Cmos บ้าง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks