Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมได้!!ด้วยเมาส์เก่าๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมได้!!ด้วยเมาส์เก่าๆ

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ผมเกิดนึกอะไรออกบางอย่าง

เนื่องจากคอม 478 CELREON 1.8GHz ผมถอด HDD PSU DVD rom มาจากอีกเครื่องนึง
    เพื่อจะมาลองเมนรบอรที่สั่งมาจาก ในนี้แหละ และเป็นเพราะผมนั้นไปถอดอย่างอื่นออกจากเครื่งอื่นนั้น

ทำให้ น้อง พี่ พ่อ ก็ไม่ได้เล่นคอมสิครับเผมเล่นถอดเอามาต่อของผมหมดเลย

แต่แรกๆ ผมก็เปิดตั้งไว้ให้เขานั้นและครับ แต่พอน้องปิด พ่อจะเล่นบ้าง เอะเปิดยังไง?
    ?ผมเลยเอาไขควงไปจี้ แล้วคอมก็ติด พ่อผมเลย?เฮ่นิทำแบบนี้เสี่ยงฉ๊อดจังและ?

ผมเลยไปหาสวิตว์กับสายมาม้านม่ายมีเลยทำพรื่อดี.....

จนไปเจอเมาส์กากๆ ที่เจอมาตอนน้ำท่วม!! ตอนนั้นเอาเพื่อจะแกะเอาลูกกลิ้ง มันโดนตัดสายอีก
    เลยนึกพื่อโช่ จับมันมาทำสวิสต์เลย ซ้ายเปิด ขวารีเซต ฮ่าๆ แหล่ม ที่นี้ต้องหาสายตัวที่ต้องไปเสียบบน
    เมนบ์บอร์ด ก็ไปเจอสายที่เขาใช้ต่อเสียงออกจาก CD ROM ลง เมนบอด ก็เลยเอาด้านที่มันเป็นดำๆ
    มาแบ่งครึ่ง เป็นสองเส้นพอดี

ทีนี้ก็แกะเมาส์ เอาสายบัดกรีลงไปที่ปุ่ม สวิต์ทั้งสอง ขูดลายวงจรซะด้วยนะครับ

เสร็จแล้วประกอบให้มันไปเหมือนเดิม

ลองนำไปเสียบบนเมนบอรดดูว่าใช่ได้ม่ายย

โอ้ใช้ได้...- -

ถ้าใช้ได้ก็ลองกดปุ่มทั้งสองดูนะครับ แล้วก็ถ้าใครมีเมาส์มีไฟสวยกว่านี้ ใส่ไปเลยทั้งไฟพาวเวอร์
    ไฟฮารดิสก์ ให้ดีเป็นลำโพงด้วยเลยลองดัดแปลงกันเลยครับผม
    แล้วมันจะดูเก๋มาก ที่นี้เวลาอยากทดสอบเมนบอร์ดโดยขี้เกียจเอาขควงมาจี้
    หรือยัดใส่ในเคสก็เอาอุปกรณนี้ไปใช้น่าจะดูดีนะผมว่า5555 ครับผมก็ขอจบการนำเสนอสิ่งแปลกของผมแล้ว

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับถึงแม้ว่าแนวคิดนี้มันจะธรรมดดาก็นะ..._/l\_

เจ๋งความคิดดีมากครับ แนวดี

Comment

คิดด้ายงัยเนี่ยยย อิอิ

Comment

ความคิดเจ๋งดีครับ แต่ระวังจิ้งจกตกใส่เมนบอร์ดนะครับ..ปุ๊ ปุ๊ ฟู่

Comment

แนวดีครับ ถ้าเกิดนั่งทำงานอยู่แล้วเผลอไปคลิ๊กเมาส์นี้ มันจะไม่ปิดเครื่องไปเลยเหรอ อิอิ

Comment

เยี่ยมมากครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับผม

Comment

แจ่มเลยครับ

Originally posted by TiEW39 View Post
              แต่แรกๆ ผมก็เปิดตั้งไว้ให้เขานั้นและครับ แต่พอน้องปิด พ่อจะเล่นบ้าง เอะเปิดยังไง?
              ?ผมเลยเอาไขควงไปจี้ แล้วคอมก็ติด พ่อผมเลย?เฮ่นิทำแบบนี้เสี่ยงฉ๊อดจังและ?
              คนหาดใหญ่สินะครับ

Comment

ไอเดียสุดยอดมากครับท่าน

Comment

ไอเดียดีครับ

Comment

หรอยๆ

Comment

สุดยอดไอเดีย ...........................

Comment

ไอเดีัยหรอยแรงนิ อิอิ

Comment

แหล่มเลย!!!!! เมาๆมา กดถูกกดผิด

Comment

ท่านพอจะเขียนเป็นลายวงจรให้ดูหน่อยได้ไหมครับ ว่าจะต้องขูดตัดส่วนไหนออก
                            แ้ล้วสายไหน บัดกรีใส่ตรงไหน พอดีมีเม้าเลเซอร์เก่าอยู่ตัวนึง

Comment

Originally posted by Farrell View Post
                              ท่านพอจะเขียนเป็นลายวงจรให้ดูหน่อยได้ไหมครับ ว่าจะต้องขูดตัดส่วนไหนออก
                              แ้ล้วสายไหน บัดกรีใส่ตรงไหน พอดีมีเม้าเลเซอร์เก่าอยู่ตัวนึง
                              ลายวงจรต้องขูดให้ขาดนะครับ ขูดตรงที่มันเชื่อต่อสวิตว์ไปยังส่วนอื่นไงครับ
                              ถ้ามันเป็นสายไฟก็เหมือนกับการที่ที่เราตัดสวิตมันไปต่ออย่างอื่นเเทนยังไงล่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดู เเละทุกคำติชมนะครับ ตอนนี้ว่าจะทำกับเมาส์เลเซอร์ค้างๆเจ๊งๆ ผมเคยเป็นคนหาดใหญ่ครับ
                              (แต่แตนนี้โดนเเยกมาเป็นมาเป็น คลองหอยโข่งเรียบร้อยเเล้ว----)----

Comment

Working...
                              X