overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member peemaieiei's Avatar

Default แนะนำหน่อยค่ะ ATi

รุ่น หรือว่า ตระกูล ของ ATi ดูยังไงหรอค่ะ เห้นๆเยอะมากไปหมดอ่าค่ะ แล้วจะรู้ยังไงว่ารุ่นดี สูงกว่ารุ่นนี้อ่ะค่ะ

เข้ามาดู... แต่ไม่มีอะไรแนะนำเพราะผมไม่เคยใช้ ATI หุ หุ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Quote Originally Posted by boyd_747 View Post
    เข้ามาดู... แต่ไม่มีอะไรแนะนำเพราะผมไม่เคยใช้ ATI หุ หุ

ต้องลองละครับพี่ แล้วจะบันเจิดครับ อิอิอิ...

Quote Originally Posted by peemaieiei View Post
    รุ่น หรือว่า ตระกูล ของ ATi ดูยังไงหรอค่ะ เห้นๆเยอะมากไปหมดอ่าค่ะ แล้วจะรู้ยังไงว่ารุ่นดี สูงกว่ารุ่นนี้อ่ะค่ะ

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกันก่อนนะครับว่า AMD กับ ATi มันคืออันเดียวกันนะครับ จะได้ไม่งง...

รุ่นการ์ดจอ ATi (AMD) ก็จะแบ่งกันในแต่ละ Series ครับ แต่ละ Series ก็จะมีเทคโนโลยีที่แตกต่างกันออกไป

HD4xxx จะรองรับ Dx9 , Dx10

HD5xxx เป็นการ์ดจอ Series บุกเบิกที่รองรับ Dx11 และปรับปรุงประสิทธิภาพให้สูงกว่า HD4xxx Series โดยใช้พลังงานน้อยกว่า และความร้อนต่ำกว่า

HD6xxx เป็นการ์ดจอที่พัฒนาต่อยอดจาก HD5xxx โดยปรับปรุงเรื่องความเข้ากันและการแสดงผลของ Dx11 ให้ดียิ่งขึ้น รวมทั้งปรับปรุงในเรื่องของการใช้พลังงานที่ต่ำกว่าเล็กน้อย

การ์ดจอแต่ละ Series จะแบ่งตามระดับผู้ใช้ในแต่ละประเภท

HD4300 , HD5400 เป็นการ์ดจอราคาประหยัด และใช้พลังงานต่ำมากๆ เหมาะที่จะมำไปใช้ดูหนัง

HD4600 , HD5600 เป็นการ์อจอที่เหมาะที่จะนำไปดูหนังและเล่นเกมส์ที่ไม่ได้ใช้ความละเอียดสูงมาก โดยเป็นการ์ดประหยัดไฟที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม แต่ให้ประสิทธิภาพที่พอใช้ได้

HD5700 เป็นการ์ดจอที่มีประสิทธิภาพปานกลาง เหมาะที่จะเอาไปใช้เล่นเกมส์หนักๆ ที่มีความละเอียดสูง

HD5800 , HD6800 เป็นการ์ดจอที่มีความต้องการพลังงานที่ใช้พอสมควร ถือเป็นการ์ดจอระดับกลาง ค่อนไปทางสูง เหมาะที่จะใช้เล่นเกมส์ที่มีความละเอียดสูงในระดับ Full HD

HD6900 เป็นการ์ดจอระดับสูง เหมาะที่จะนำไปใช้งานประเภทกราฟฟิค Render , เล่นเกมส์หนักๆที่มีความละเอียดสูงในระดับ Full HD โดยเสริมความงามของภาพด้วยการลบรอยหยัก (AA) ซึ่งต้องใช้การ์ดจอกำลังสูงในระดับนี้จึงจะลื่นไหล แต่การ์ดจอ Series นี้มีเงื่อนไขว่า แหล่งจ่ายไฟ (PSU) ต้องจ่าย Watt ได้สูงพอ เพราะ การ์ดจอ ต้องใช้พลังงานมาก

HD5970 , HD6990 ถือเป็นการ์ดจอในระดับสูงสุด โดยใช้ชิปประมวลผลถึง 2 ตัว บน PCB แผ่นเดียว เรื่องประสิทธิภาพ ราคา และการใช้พลังงานไม่ต้องพูดถึงละครับ... บอกได้คำเดียวว่า ที่สุด ของที่สุดแล้วครับ...

OverclockZone Member iceberg777's Avatar

ดูคร่าวๆตามนี้ก็ได้ครับ

---เพิ่งเห็นท่าน XP_armor ตอบได้ละเอียดดีตามนั้นเลยครับ---
    Last edited by iceberg777; 20 Apr 2011 at 00:54:08.

OverclockZone Member canivora's Avatar

ถ้ากลัวพลาดผมแนะนำว่าให้บอกความต้องการในการนำไปใช้งานกับงบประมาณที่จะซื้อมาเลยดีกว่าครับ

เพื่อนๆเค้าจะได้ช่วยเลือกตัวที่เหมาะสมให้ครับ จะได้แนะนำได้ทั้งรุ่น ทั้งยี่ห้อ

OverclockZone Member peemaieiei's Avatar

ละเอียดเรยขอบคุณนะค่ะ

แต่อยากถามต่อสักนิดนึงเรืองตัวอักษรบนการ์จอ แบบว่า

Ati mobility Radeon HD .......

กับ

Ati Pro Radeon HD .......

และ

Ati XT Radeon HD .......

ตัวที่เป็นสีแดงๆอ่ะค่ะ เป็นอย่างไงหว้า

อ้อแล้วๆเห้นบางตัวเขียนว่า

Ati XT Radeon HD ....... M2

M2 ต่อท้ายคืออาไร

ถามเยอะไปไหมหว้า T^T เพิ่งจาเคยมาลองๆมองๆ ATi อ่าค่ะ เคยๆม่ายค่อยรู้เรื่อง

Quote Originally Posted by canivora View Post
    ถ้ากลัวพลาดผมแนะนำว่าให้บอกความต้องการในการนำไปใช้งานกับงบประมาณที่จะซื้อมาเลยดีกว่าครับ

เพื่อนๆเค้าจะได้ช่วยเลือกตัวที่เหมาะสมให้ครับ จะได้แนะนำได้ทั้งรุ่น ทั้งยี่ห้อ
    อ้อ คือว่าจาไปซื้อโน๊คบุคอ่าค่ะ เห็นการ์ดจอเป็น ATi ล่ะก็เจอเสป็คการ์ดจอที่เขียนไว้ยืบยับมาก งง เรย ฮๅๅๅๅๅ เรย ตัดสินใจยากมาเรย

OverclockZone Member jammai's Avatar
    ม.เศรษฐกิจ บางแค . วัดนวลนรดิศ 102+1

เข้ามาเพราะคำว่า "ค่ะ" ครับ

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

Quote Originally Posted by peemaieiei View Post
    ละเอียดเรยขอบคุณนะค่ะ

แต่อยากถามต่อสักนิดนึงเรืองตัวอักษรบนการ์จอ แบบว่า

Ati mobility Radeon HD .......

กับ

Ati Pro Radeon HD .......

และ

Ati XT Radeon HD .......

ตัวที่เป็นสีแดงๆอ่ะค่ะ เป็นอย่างไงหว้า

อ้อแล้วๆเห้นบางตัวเขียนว่า

Ati XT Radeon HD ....... M2

M2 ต่อท้ายคืออาไร

ถามเยอะไปไหมหว้า T^T เพิ่งจาเคยมาลองๆมองๆ ATi อ่าค่ะ เคยๆม่ายค่อยรู้เรื่อง

mobility = พกพา = GPU สำหรับโน๊ตบุ๊คนั่นเอง

GT/Pro/XT/XTX จะขอพูดถึงเฉพาะ ซีรีส์ HD2xxx เท่านั้นนะครับ ซีรีเก่ากว่านั้น(X1xxx,X7xx, X8xx หรือเก่ากว่านั้น)จะมีรหัสแปลกๆ เช่น GTO/SE เพิ่มเข้ามาอีกขอละไว้นะครับเดี่ยวจะยุ่งไปกันใหญ่

เอาเป็น ว่า GT/Pro/XT/XTX เป็นรหัสที่เอาไว้ต่อท้ายแบ่งระดับการ์ดที่อยู่ในซีรีส์เดียวกัน ซึ่ง หลังจาก HD3xxx เป็นต้นมา ATI ได้ยกเลิก GT/Pro/XT/XTX เปลี่ยนมาใช้เป็น xx30 xx50 xx70 แทน

เช่น
    สมัย HD2xxx ขอพูดถึงซีรีส์ท๊อปซีรีส์เดียวนะครับ นั่นก็คือ 2900 ซึ่ง ความแรง 2900XTX 2900XT >2900Pro > 2900GT

แต่พอมาสมัย HD3xxx ATI ได้ยกเลิกรหัส GT/Pro/XT/XTX แล้วเปลี่ยนมาใช้ xx30 xx50 xx70 แทน กล่าวคือ
    จากที่ควรจะเป็น HD3800GT ชื่อใหม่ก็คือ HD3830
    จากที่ควรจะเป็น HD3800Pro ชื่อใหม่ก็คือ HD3850
    จากที่ควรจะเป็น HD3800XT/XTX ชื่อใหม่ก็คือ HD3870

แล้วยังคงเรียกแบบนี้มาจนถึงยุคปัจจุบันเพียงแต่

สมัย HD3xxx,HD4xxx จะมี รหัสแปลกๆโผล่เข้ามาอีกตัว นั่นก็คือ X2 ซึ่งก็คือการ์ดที่มี 2 GPU ในการ์ดใบเดียว คือ 3870X2 3850X2 4850X2 4870X2

แต่พอมายุค HD5xxx HD6xxx ATI ได้ตัดรหัส X2 ออกไป
    จากที่ควรจะเป็น 5870X2 เปลี่ยนวิธีเรียกเป็น 5970
    จากที่ควรจะเป็น 6970X2 เปลี่ยนวิธีเรียกเป็น 6990

ลองดู
    http://en.wikipedia.org/wiki/Compari...ocessing_Units
    เพิ่มเติมแล้วจะเข้าใจครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดยังงัยช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ส่วน M2 นี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
    Last edited by birtbirt_p; 20 Apr 2011 at 03:15:58.

ความรู้ๆๆ จดๆๆๆๆ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

XT , Pro อะไรพวกนี้ เห็นมันแล้วคิดถึงสมัย AGP ขึ้นมาจับใจ

Radeon 9600Pro , Radeon 9800XT

Quote Originally Posted by birtbirt_p View Post
    mobility = พกพา = GPU สำหรับโน๊ตบุ๊คนั่นเอง

GT/Pro/XT/XTX จะขอพูดถึงเฉพาะ ซีรีส์ HD2xxx เท่านั้นนะครับ ซีรีเก่ากว่านั้น(X1xxx,X7xx, X8xx หรือเก่ากว่านั้น)จะมีรหัสแปลกๆ เช่น GTO/SE เพิ่มเข้ามาอีกขอละไว้นะครับเดี่ยวจะยุ่งไปกันใหญ่

เอาเป็น ว่า GT/Pro/XT/XTX เป็นรหัสที่เอาไว้ต่อท้ายแบ่งระดับการ์ดที่อยู่ในซีรีส์เดียวกัน ซึ่ง หลังจาก HD3xxx เป็นต้นมา ATI ได้ยกเลิก GT/Pro/XT/XTX เปลี่ยนมาใช้เป็น xx30 xx50 xx70 แทน

เช่น
    สมัย HD2xxx ขอพูดถึงซีรีส์ท๊อปซีรีส์เดียวนะครับ นั่นก็คือ 2900 ซึ่ง ความแรง 2900XTX 2900XT >2900Pro > 2900GT

แต่พอมาสมัย HD3xxx ATI ได้ยกเลิกรหัส GT/Pro/XT/XTX แล้วเปลี่ยนมาใช้ xx30 xx50 xx70 แทน กล่าวคือ
    จากที่ควรจะเป็น HD3800GT ชื่อใหม่ก็คือ HD3830
    จากที่ควรจะเป็น HD3800Pro ชื่อใหม่ก็คือ HD3850
    จากที่ควรจะเป็น HD3800XT/XTX ชื่อใหม่ก็คือ HD3870

แล้วยังคงเรียกแบบนี้มาจนถึงยุคปัจจุบันเพียงแต่

สมัย HD3xxx,HD4xxx จะมี รหัสแปลกๆโผล่เข้ามาอีกตัว นั่นก็คือ X2 ซึ่งก็คือการ์ดที่มี 2 GPU ในการ์ดใบเดียว คือ 3870X2 3850X2 4850X2 4870X2

แต่พอมายุค HD5xxx HD6xxx ATI ได้ตัดรหัส X2 ออกไป
    จากที่ควรจะเป็น 5870X2 เปลี่ยนวิธีเรียกเป็น 5970
    จากที่ควรจะเป็น 6970X2 เปลี่ยนวิธีเรียกเป็น 6990

ลองดู
    http://en.wikipedia.org/wiki/Compari...ocessing_Units
    เพิ่มเติมแล้วจะเข้าใจครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดยังงัยช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ส่วน M2 นี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ละเอียดมากเรยค่ะขอบคุณนะล่ะ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

เข้ามาดู....

Bookmarks

Bookmarks