overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    tomone
    Guest

Smile พอดีกําลังอยากเล่น PS3 แต่ยังไม่เข้าใจหลายอย่างน่ะครับ

พอดีกําลังอยากเล่น PS3 แต่ยังไม่เข้าใจหลายอย่างน่ะครับ ตามข้อด้านล่างนี้ครับ [bbb006]

1. เครื่องที่เป็น CFW 3.55 กับเครื่องที่เป็น JB มันคืออันเดียวกันหรือเปล่าครับ (ถ้าไม่ใช่ควรซื้อแบบไหนหรอครับ)?

2. ร้านที่ควรซื้อและไว้ใจได้ในเรื่องประกันและบริการ ควรไปที่ไหนครับ (เห็นมีคนบอกสะพานเหล็กมีร้านน่ากลัวเยอะ เลยยังลังเล ตอนแรกกะจะไปดูที่สะพานเหล็ก แต่มาลองหาข้อมูลเลยไม่กล้าเลย อยากถามให้แน่ใจว่าควรไปซื้อที่ไหนดีกว่าครับ หรือสะพานเหล็กมีร้านที่ไว้ใจได้บ้างไหมครับ บ้านผมอยู่แถวดาวคะนองครับ)? [bbb009]

3. เวลาที่เราซื้อควรเลือก HDD Internal ขนาดใหญ่ไปเลยหรือเอาน้อยที่สุดแล้วมาอัพใส่ใหม่เองจะได้ไหม และถูกกว่าไหมครับ?

4. เกมส์เราหา Download ได้ไหมครับ หรือต้องไปซื้อแบบให้เค้าลงให้ครับ

5. ระหว่างตัวขาว กับ ดํา มีอะไรต่างกันไหมครับ หรือต่างกันที่สี สีไหนสวยกว่ากันหรอครับ ส่วนใหญ่คนนิยมเล่นตัวแบบไหนกันครับ (เห็นมี pack GT สีนํ้าเงิน)

6. ถ้าวันที่ซื้อ เราซื้อจอยเพิ่มมาอีก 1 จอยด้วยเลยจะได้ราคาถูกกว่าอีกหรือเปล่าครับ?

7. อยากทราบระยะเวลาของการใช้งานเครื่อง มันอึดพอไหมครับ หรือควรเปิดเล่นไม่เกินกี่ ชม. ครับ?

8.หลังซื้อมาเล่น มีข้อควรระวังอะไรเป็นพิเศษไหมครับ?

9. ควรซื้อมือ1 หรือ มือ2 มาเล่นแบบไหนคุ้มค่าและราคาต่างกันเยอะไหมครับ?

10. ระหว่างเล่นแผ่นแท้ กับ ทําระบบเล่นบน HDD นั้น ความคุ้มค่าต่างกันแบบไหนครับ เล่นแท้มีอะไรพิเศษบ้างครับ?

ถามเยอะหน่อยนะครับ พอดียังไม่เคยซื้อมาเล่นน่ะครับ ปกติทิ้งเครื่อง PS2 มานานแล้วครับ
    ขอคําแนะนําทุกท่านทีครับ
    ขอบคุณทุกคําแนะนํานะครับ [bbb006]
    เดี๋ยวจะเข้ามาอ่านและติดตามตลอดครับ

MSN : tomone99@hotmail.com

OverclockZone Member

ร้านไว้ใจได้ชัวร์ๆมี Gcorner กับ Nadz ครับ
    http://www.nadzproject.com/

http://www.gcorners.com/

สองร้านนี้บริการดีไว้ใจได้ครับ(ผมเคยซื้อ Wii ที่ร้าน G ส่วน PSP ถอยที่ Nadz)

ข้ออื่นรอให้ท่านอื่นมาตอบละกัน

OverclockZone Member akkarin's Avatar

ข้อ 1 กับ 3 ขอไม่ตอบนะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนั้น

2. ขอตอบเรื่องประกันนะครับ ในบ้านเราส่วนใหญ่ก็จะเป็นประกัน Sony Thai กับ HK(เครื่องหิ้ว) น่ะครับ ราคาเครื่อง TH จะแพงกว่านิดหน่อย
    ส่วนสะพานเหล็กไม่แนะนำนะครับ ยังไงลองดูร้านตามที่ REp2 แนะนำก็ได้ครับ ไม่ก็ Digital Gateway BTS Siam ครับ (ผมชื้อจาก G_orner)

4. โหลดแบบไหนครับ ถ้าเล่นด้านมืดก็หาโหลดได้เวบบิท ถ้าด้านสว่างก็เข้า PSN โหลดเกมส์มาเล่นได้ครับ พวก demo โหลดฟรี ถ้าเกมส์เต็มต้องจ่ายด้วยบัตร Credit หรือ
    ซื้อการ์ดมาเติมเงินครับ โหลดมา 1 เกมผูกกับ PS3 ได้ 5 เครื่อง ก็คือสามารถแชร์เกมส์กับเพื่อนได้ครับ (แนะนำว่าต้องเพื่อนสนิท+นิสัยดี)

5. ขาวกับดำไม่แน่ใจนะครับ คิดว่าต่างแค่สี ส่วนน้ำเงินเข้าใจว่าเป็น GT5 Racing Pack แถมเกมส์ GT5 ครับ

6. แล้วแต่ร้านครับ ลองคุยดู ส่วนใหญ่ก็ลดให้ครับ ราคาไม่เกิน 1500 ของแท้

7. พังตามระยะเวลา+ ดวง ครับ ถ้าโดยทั่วๆ ไปน่าจะประมาณ 2 ปีขึ้นไป ถือว่าอึดพอสมควร (ไม่ได้เล่นหนักๆ )

8. ถ้าวางเครื่องแนวนอนก็หาอะไรมารองใต้เครื่องให้สูงขึ้นหน่อยครับ จะระบายความร้อนได้ดี แต่ถ้าซื้อ Stand มาวางแนวตั้งก็ระวังล้มแล้วกันครับ ^_^
    หลักจากเลิกเล่นก็หาผ้าคลุมให้เรียบร้อย กันฝุ่นเข้าครับ คิดว่าไม่น่ามีอะไรมาก อ๋อ อีกอย่างเล่นมากๆ ระวังแฟนบ่น ผมโดนแล้วครับ

9. แนะนำให้ซื้อมือ 1 ดีกว่าครับ ของพวกนี้มีอายุของมันครับ

10. ถ้ามองเรื่องความคุ้มค่าต่างกันแน่นอนครับ ผมคงไม่ต้องบอก เล่นแท้ข้อดีหลักๆ ก็ online ได้ครับ
    เอาเป็นว่าแล้วแต่ท่านเลยครับ เล่นแท้ก็เล่นบน HDD ได้ครับ คือโหลดเกมส์มาจาก PSN (เสียเงิน)
    Last edited by akkarin; 20 Apr 2011 at 11:45:54.

OverclockZone Member คุณพระช่วย's Avatar

Quote Originally Posted by tomone View Post
    พอดีกําลังอยากเล่น PS3 แต่ยังไม่เข้าใจหลายอย่างน่ะครับ ตามข้อด้านล่างนี้ครับ [bbb006]

1. เครื่องที่เป็น CFW 3.55 กับเครื่องที่เป็น JB มันคืออันเดียวกันหรือเปล่าครับ (ถ้าไม่ใช่ควรซื้อแบบไหนหรอครับ)?

หลักๆคือเล่นผ่าน HDD เหมือนกันครับ แต่ CFW สะดวกกว่า คือไม่ต้องใช้ตัว USB Jailbreak ตัว JB ตกรุ่นไปแล้วครับ ลืมมันไปได้เลยด้อยกว่าทุกประการ เกมใหม่ๆก็ต้องมาแก้โน่นแก้นี่ยุ่งยากครับ ถ้าร้านไหนคะยั้นคะยอให้ซื้อ JB เดินหนีได้เลยครับ ไม่มีความจริงใจ

2. ร้านที่ควรซื้อและไว้ใจได้ในเรื่องประกันและบริการ ควรไปที่ไหนครับ (เห็นมีคนบอกสะพานเหล็กมีร้านน่ากลัวเยอะ เลยยังลังเล ตอนแรกกะจะไปดูที่สะพานเหล็ก แต่มาลองหาข้อมูลเลยไม่กล้าเลย อยากถามให้แน่ใจว่าควรไปซื้อที่ไหนดีกว่าครับ หรือสะพานเหล็กมีร้านที่ไว้ใจได้บ้างไหมครับ บ้านผมอยู่แถวดาวคะนองครับ)? [bbb009]

ถ้าไม่รังเกียจผมยินดีให้บริการครับ อิอิ

3. เวลาที่เราซื้อควรเลือก HDD Internal ขนาดใหญ่ไปเลยหรือเอาน้อยที่สุดแล้วมาอัพใส่ใหม่เองจะได้ไหม และถูกกว่าไหมครับ?

เอาน้อยที่สุดแล้วมาเปลี่ยนเองคุ้มกว่าครับ ผมยกตัวอย่างให้ถ้าสมมติซื้อ 320 GB ราคาต่างจาก 160 อยู่ 900 บาท ส่วน HDD Notebook 2.5" 640 GB ราคาอยู่ที่เกือบๆ 2 พัน เราเพิ่มเงินอีกแค่พันเดียวได้ HDD 640 GB เลยครับ
    แถม HDD 160 GB ที่ถอดออกมาสามารถนำมาเป็น external HDD หรือขายต่ออย่างน้อยก็ได้ 2-300 แล้ว คุ้มกว่าเห็นๆครับ

4. เกมส์เราหา Download ได้ไหมครับ หรือต้องไปซื้อแบบให้เค้าลงให้ครับ

หาเองได้ครับตามเวปบิทก็มี แต่ต้องข้อมูลแน่นพอสมควรนะครับเพราะเกมใหม่ๆ มัน Require FW ใหม่ๆ บางเกมคนปล่อยเค้าไม่เอาตัวแก้ลงไว้ให้ หรือตัวแก้ยังไม่ออก เราก็โหลดมาจับเล่นด้วยความไม่รู้ อัพเดต FW ตัวล่าสุดไป เครื่องของท่านจะเล่นผ่าน HDD ไม่ได้ในทันที
    ทุกๆ 3-4 วันต้องมีคนโทรมาถามผมว่าเมื่อไหร่ FW 3.60 จะเล่นผ่าน HDD ได้ เพราะเผลอไปอัพเดตนั่นเอง เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ (ใครสนใจ HDD พร้อมข้อมูลติดต่อได้ครับ อิอิ)

5. ระหว่างตัวขาว กับ ดํา มีอะไรต่างกันไหมครับ หรือต่างกันที่สี สีไหนสวยกว่ากันหรอครับ ส่วนใหญ่คนนิยมเล่นตัวแบบไหนกันครับ (เห็นมี pack GT สีนํ้าเงิน)

แล้วแต่ชอบเลยครับ ดำรักษาง่ายกว่า ขาวถ้ารักษาไม่ดีจะออกเหลืองได้ ส่วนตัวใช้สีขาวอยากไปดำมากๆ เพราะที่บ้านเด็กเยอะทำเครื่องสกปรกประจำ ส่วนสีน้ำเงินเป็นเครื่อง Limited ครับ
    ดูรุปงามๆของสีน้ำเงินได้ที่นี่ครับ http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1269751

6. ถ้าวันที่ซื้อ เราซื้อจอยเพิ่มมาอีก 1 จอยด้วยเลยจะได้ราคาถูกกว่าอีกหรือเปล่าครับ?

ส่วนมากร้านใหญ่ๆมักจะไม่ลดครับ

7. อยากทราบระยะเวลาของการใช้งานเครื่อง มันอึดพอไหมครับ หรือควรเปิดเล่นไม่เกินกี่ ชม. ครับ?

เล่นไปเลยครับ เครื่องเล่นแท้ของผมผมเปิดดาวโหลดข้ามคืนประจำ แอร์เปิดมั่งไม่เปิดมั่ง ก็อยู่มาได้ปีกว่าแล้วครับ เครื่องสลิมปัญหาไฟเหลืองแทบจะไม่มีให้เห็นแล้วครับ

8.หลังซื้อมาเล่น มีข้อควรระวังอะไรเป็นพิเศษไหมครับ?

ถ้าซื้อมาเล่นผ่าน HDD ก็ระวังการอัพเดต FW เท่านั้นก็พอครับ

9. ควรซื้อมือ1 หรือ มือ2 มาเล่นแบบไหนคุ้มค่าและราคาต่างกันเยอะไหมครับ?

มือหนึ่งประมาณ 10500 - 11000 มือสองประมาณ 8000 - 9000 ถ้ามือสองที่เล่นผ่าน HDD ไม่ได้ก็จะถูกลงไปอีก มือสองตาดีได้ตาร้ายเสียครับ

10. ระหว่างเล่นแผ่นแท้ กับ ทําระบบเล่นบน HDD นั้น ความคุ้มค่าต่างกันแบบไหนครับ เล่นแท้มีอะไรพิเศษบ้างครับ?

เล่นแท้ความคุ้มคือความสุขทางใจครับ ได้อุดหนุนผุ้ผลิต ได้ออนไลน์เล่นเปิดโลกทรรศน์ ส่วนเล่นผ่าน HDD ความคุ้มคือ ในจำนวนเงินที่ท่านซื้อแผ่นแท้ได้ 3 แผ่น แต่สามารถเล่นเกมฝั่งนี้ได้มากกว่า 100 เกมครับ

ถามเยอะหน่อยนะครับ พอดียังไม่เคยซื้อมาเล่นน่ะครับ ปกติทิ้งเครื่อง PS2 มานานแล้วครับ
    ขอคําแนะนําทุกท่านทีครับ
    ขอบคุณทุกคําแนะนํานะครับ [bbb006]
    เดี๋ยวจะเข้ามาอ่านและติดตามตลอดครับ

MSN : tomone99@hotmail.com
    ยินดีให้คำปรึกษาครับ

Bookmarks

Bookmarks