overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member Backcross's Avatar

Default จะซื้อ iMac เพื่อนบอกว่าเครื่องแม็คเดี๋ยวนี้คุณภาพห่วยเสียง่ายปัญหาจุกจิก จริงไหมครับ

ตอนนี้ตั้งใจจะรอสอย iMac ตัวใหม่ครับเพื่อนผมบอกว่า คุณภาพ Mac ห่วยลงมากเสียง่าย เครื่องร้อนง่ายร้อนมาก รูระบายอากาศน้อยอุปกรณ์ภายในเจ๊งก่อนเวลาอันสมควรเพราะความร้อนสะสม อย่าซื้อเลย (เพื่อนผมเค้าใช้ Macbook pro) ผมเลยชะงักเจอเพื่อนผมบอกแบบนี้ จริงไหมครับเพราะเครื่องนึงไม่ใช่ถูกๆเลย เกี่ยวไหมครับที่ Macbook ไม่ทนสู้ iMac เพราะ Macbook เคลื่อนย้ายตลอด รูระบายน้อยกว่า ผิดกับ iMac รู้ระบายอากาศมีเยอะกว่าเครื่องตั้งอยู่กับที่โอกาศเสียน้อย

OverclockZone Member antivirusc's Avatar

ผมว่ามันก็ทนนะยิ่งถ้าใช้ในห้องแอร์ แต่ก็เจอมาเยอะเหมือนกันที่เสียส่วนมากจะเป็นที่หน้าจอจะเป็นเส้นบางทีก็ไม่ติดเอาดื้อๆส่วนมากคือพวกที่ใช้แล้วไม่เคยปิดเครื่องปล่อยให้ sleep อย่างเดียว เป็นเดือน เป็นปี ถ้าใช้อย่างคนปกติทั่วไปเค้าใช้กันคือทำงานเสร็จก้อปิดเครื่องก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ของผมที่ทำงานเปิดเช้าถึงเย็นทุกวันจะสี่ปีแล้วก็ยังใช้ได้ปกติ ไม่มีเคลม ไม่มีเสียนะ (ความเห็นส่วนตัวคับ)

OverclockZone Member Zeyrii's Avatar

ถ้าหากเทียบกับ QC สมัยก่อนเนิ่นนาน QC ก็ลดจริงๆแหละครับ

แต่ก็การประกอบก็ยัง OK กว่า notebook ทั่วไป
    ส่วนเรื่องเสียเร็วหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับดวงเน้อ
    ที่มันร้อนอาจเป็นเพราะ aluminiam body ของมันครับ
    +กับการออกแบบทีไม่ค่อยมีช่องระบายอากาศ เนื่องด้วยความสวยงาม

OverclockZone Member Tad's Avatar
    China Town , Bangkok

รุ่นปัจจุบันใช้มาเกือบปีแล้วยังไม่มีปัญหา

OverclockZone Member neko3c's Avatar

ผมว่าสินค้าของ Apple เดี๋ยวนี้จะเน้นความสวยงามเป็นหลัก เลยมีการทดลองใช้วัสดุแปลกๆ เอามาทำตัวถังเยอะปัญหามันก็เลยเกิดมาก ไม่ใช่เพราะ QC. ไม่ดี แต่เพราะไม่มีการทดสอบมากพอ หรือไม่มีโอกาสจะได้ทดสอบเนื่องจากเลือกใช้ของที่ใหม่เกินกว่าจะมีใครเคยลอง

อย่างเคสของ Macbook White อาการแตกร้าวกลายเป็นเรื่องที่? ( ต้อง ) ยอมรับได้เฉยเลย
    หรือเคส Unibody รุ่นปรับปรุงจาก MBW เดิม ก็ยังแตกร้าวอยู่
    ส่วน Macbook Pro ก็มีปัญหาเรื่องความร้อน

ปัญหาพวกนี้ไม่ได้เกิดมากมายกับ Notebook ยี่ห้ออื่นๆ มีแต่ของ Apple ที่เกิดจนกลายเป็นเรื่องปกติ ( เพราะชิน หรือไม่มีทางเลือก?? )

แล้วไม่ใช่แค่ Hardware แต่ในส่วน Software อย่าง OS X นี่ก็มีปัญหาเยอะมาก กับคนที่ใช้ Mac แท้ๆ จะพบว่าตัวโอเอสมันมีบักเยอะมาก ไม่เชื่อลองเข้าไปอ่านกระทู้ถามตอบปัญหาในเว็บ apple ดูครับ บางทีผมยังงงเลยว่า โอเอสที่ปัญหาจุกจิกเยอะขนาดนี้ปล่อยออกมาขายได้ไง
    อย่าง Windows มันต้องเอาไปลงใน PC หลากค่าย หลายยี่ห้อ อุปกรณ์ก็ต่างๆ กันไปร้อยพ่อพันแม่ ถ้าปัญหามันจะเกิดก็ไม่แปลกอะไรเท่าไร แต่กับ Mac ของ Apple นี่เค้าคุมเองจบกระบวนการทั้ง H/W + S/W ไม่น่ามีปัญหาจุกจิกมากมายปานนั้น
    Last edited by neko3c; 20 Apr 2011 at 16:41:52.

Mac Addict User tassapon's Avatar

ไม่จริงหรอก

แต่จริงอย่างที่ท่านบนพูด มันไม่ได้ทดลองทดสอบมากพอ ทดสอบก็ทดสอบแค่ไม่กี่รูปแบบ (ซึ่งการใช้งานจริงมันเยอะกว่านั้นมาก)

แต่เรื่องปัญหาจุกจิกที่เกิดจาก bug แท้ๆนั้น ผมเห็นว่าเค้าก็พยายามส่ง update ออกมา ส่วนใหญ่ก็แก้ได้ แต่บางอย่างก็แก้ไม่ได้ แต่ดูแล้วก็แก้ได้มากกว่า windows update

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

iMac ผมอายุ 4 ปีเเล้วครับ ยังไม่มีปัญหาสัดครั้ง

อีกตัวก็ของพี่สาว ปีครึ่งเเล้วครับ ยังปกติ

ออ Macbook Pro เพิ่งซื้อครับ ตัวล่าสุด ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนตัว จากที่เยอ่านมา อัตราการซ่อมโน้ตบุคของเเมค น้อยเป็นอันดับสองรองจากเดลนะครับ ถือว่าดีเลยนะ (อับเดตกลางปี 2010)

ผมว่า คงเกิดจากโชคด้วยนะครับ ของเเบบนี้

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ส่วนเรื่องเเเมคบุคโปรร้อน เป็นเรื่องปกติครับ ก็เค้าทำอลูมาให้มันมาร้อนที่อลูตามหลักการนำความร้อน เพื่อให้ข้างในเย็น เเละลดอัตราการใข้พัดลม เเละลดการใช้เบตลงอีก ตามหลักฟิสิกที่เคยเรียนมาตอนม ต้น พอเก็ตมั้ยอะครับ - -

OverclockZone Member khempanhom's Avatar

Quote Originally Posted by Backcross View Post
    Mac ห่วยลงมากเสียง่าย เครื่องร้อนง่ายร้อนมาก รูระบายอากาศน้อยอุปกรณ์ภายในเจ๊งก่อนเวลาอันสมควรเพราะความร้อนสะสม อย่าซื้อเลย (เพื่อนผมเค้าใช้ Macbook pro) ผมเลยชะงักเจอเพื่อนผมบอกแบบนี้ จริงไหมครับเพราะเครื่องนึงไม่ใช่ถูกๆเลย เกี่ยวไหมครับที่ Macbook ไม่ทนสู้ iMac เพราะ Macbook เคลื่อนย้ายตลอด รูระบายน้อยกว่า ผิดกับ iMac รู้ระบายอากาศมีเยอะกว่าเครื่องตั้งอยู่กับที่โอกาศเสียน้อย
    ถูกต้องแล้วครับ Macbook pro(ร้อนตับแตก) ไม่มีแอร-พัดลม รักษาอยากด้วย ลายหมดแล้ว แต่ถ้าเล่นในห้องแอรก็โอนิดหน่อย

OverclockZone Member aeklak's Avatar

อันนี้ ขึ้นอยู่ กับการใช้งาน เต็ม เต็ม โน๊ท บุ๊ค ใคร ใช้ -3 -4 ชม ไม่ร้อน คง ไม่มี
    ยิ่งถ้าเล่นเกมส์ ลองดู เหมือนกันหมด แต่เรื่องความสเถียรของระบบ ส่วนตัว ขอค้าน
    ตั้งแต่ใช้มา ยัง ไม่เคย แฮงเลย สักครั้งเดียว

ส่วนตัวใช้ imac ข้อเสีย ที่ผมคิดออก ก็ คือ แพง เล่นเกมส์ ของวินโดว โดย ตัวosxไม่ได้ เท่านั้น นอกนั้น คิดว่า ทำได้ดีมาก

ถ้าบอกว่าแม๊ก จุ๊ก จิก เรื่องความร้อน ผมว่า ถ้าไม่เปิดทั้งวัน ทั้งคืน นี่ ไม่น่าจะใช่ปัญหา
    Last edited by aeklak; 20 Apr 2011 at 18:57:57.

OverclockZone Member

ผมใช้มาเกือบ 8ปี ก็ยังไม่มีปัญหาเลยครับ ทั้ง imac macbook pro แล้วก็คุณปู่ซาลาเปา
    ติดอยู่เรื่องเดียว ของแต่งมันเยอะ พาเสียตัง

OverclockZone Member zeaus's Avatar
    รามอินทรา/ BKK-CNX

ไม่มี os และ hardware +software เจ้าไหนที่ไม่เกิดปัญหา มันอยู่ที่ว่า ท่านจะเอาอะไร มาทำอะไร เพื่ออะไรมากกว่ามั๊ง
    เงินเป็นปัจจัยทำให้เราตัดสินใจ มาเลือกแมค เพราะ เล็งอยู่นาน แต่พอใช้มาระยะนึงแล้ว ผมลืม PC ตัวแรงๆไปเลย อย่างมากก็ซื้อ pc มือสอง brand หน่อยมานั่งโหลดบิต บิตล้วนๆสำหรับ windows
    ส่วนแมค ผมทำงานไม่เห็นมีปัญหาอะไร มีปัญหาก็ค่อยๆแก้ไป มันแก้ได้แค่ใจเย็นลงนิดนึง แถมไม่มี virus มากวนใจ / ไม่ต้องลง os ใหม่บ่อยๆ แม้จะใช้แผ่นก้อป ลงทีเดียวใช้ไป 3 ปี ยังไม่เป็นอะไรเลย เรื่อง word ภาษาไทย มีปัญหาแต่แก้ได้ ใช้ของฟรี อาจจะมีปัญหาส่วนนี้บ้าง แต่แก้ได้ ค่อยๆหาวิธีไป คนช่วยคนโพสบอกมีเยอะ
    เรื่องความร้อน คอมเครื่องไหนที่ไม่ร้อน (ยกเว้น cpu Atom ) ผมใช้มาเห็นมันร้อนทุกเครื่อง ทั้ง pc notebook mac ร้อนหมด แต่ท่านจะทนให้มันร้อน หรือจะหาพัดลมเป่า หรือมานั่งทำในห้องแอร์ ...ทำงานข้างนอก ผมเอา NB compaq + mac book white ทำงานกลางทุ่งนาใน ตจว. มาบ่อยๆ ร้อนเหมือนกัน ฝุ่นจับตรึม ใช้มา 3 ปี ไม่เห็นมันจะพังเลย กลับบ้านก็เอาไดโว่ลมแรงๆเป่า หรือไปร้านปะยางให้เขาช่วยเป่าฝุ่นให้หน่อย ค่าเป่าฝุ่น 10 บาท
    ไม่ต้องกังวลว่ามันจะร้อนจนพังหรอกครับ ผมว่า คนใช้คอมทุกคน มักจะหวงแหนคอมและถนุถนอมมันให้ใช้ นานๆใช่ไหม เพราะมันแพง

ผมนึกถึงเสมอว่า ซื้อมาใช้งาน ไม่ได้ซื้อเอาไว้เพื่อบูชาหรือเอามาเกร็งกำไร เพราะของอิเล็คทรอนิกส์ทุกอย่าง จ่ายเงิน เดินถืออกจากร้าน ราคาก็ตกแล้ว สักพัก เทคโนโลยี่ใหม่ก็มา ใช้ 2-3 ปี นี่ถือว่าคุ้มแล้ว เทคโนโลยี่ตัวใหม่ แรงกว่าเร็วกว่า มาได้สัก 2 รุ่น .... ของยังไม่พังก็ทนใช้มันต่อไปครับ หรือขายต่อ เอามาต่อทุน ถอยตัวใหม่

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by zeaus View Post
    ไม่มี os และ hardware +software เจ้าไหนที่ไม่เกิดปัญหา มันอยู่ที่ว่า ท่านจะเอาอะไร มาทำอะไร เพื่ออะไรมากกว่ามั๊ง
    เงินเป็นปัจจัยทำให้เราตัดสินใจ มาเลือกแมค เพราะ เล็งอยู่นาน แต่พอใช้มาระยะนึงแล้ว ผมลืม PC ตัวแรงๆไปเลย อย่างมากก็ซื้อ pc มือสอง brand หน่อยมานั่งโหลดบิต บิตล้วนๆสำหรับ windows
    ส่วนแมค ผมทำงานไม่เห็นมีปัญหาอะไร มีปัญหาก็ค่อยๆแก้ไป มันแก้ได้แค่ใจเย็นลงนิดนึง แถมไม่มี virus มากวนใจ / ไม่ต้องลง
    os ใหม่บ่อยๆ แม้จะใช้แผ่นก้อป ลงทีเดียวใช้ไป 3 ปี ยังไม่เป็นอะไรเลย เรื่อง word ภาษาไทย มีปัญหาแต่แก้ได้ ใช้ของฟรี อาจจะมีปัญหาส่วนนี้บ้าง แต่แก้ได้ ค่อยๆหาวิธีไป คนช่วยคนโพสบอกมีเยอะ
    เรื่องความร้อน คอมเครื่องไหนที่ไม่ร้อน (ยกเว้น cpu Atom ) ผมใช้มาเห็นมันร้อนทุกเครื่อง ทั้ง pc notebook mac ร้อนหมด แต่ท่านจะทนให้มันร้อน หรือจะหาพัดลมเป่า หรือมานั่งทำในห้องแอร์ ...ทำงานข้างนอก ผมเอา NB compaq +
    mac book white ทำงานกลางทุ่งนาใน ตจว. มาบ่อยๆ ร้อนเหมือนกัน ฝุ่นจับตรึม ใช้มา 3 ปี ไม่เห็นมันจะพังเลย กลับบ้านก็เอาไดโว่ลมแรงๆเป่า หรือไปร้านปะยางให้เขาช่วยเป่าฝุ่นให้หน่อย ค่าเป่าฝุ่น 10 บาท

ไม่ต้องกังวลว่ามันจะร้อนจนพังหรอกครับ ผมว่า คนใช้คอมทุกคน มักจะหวงแหนคอมและถนุถนอมมันให้ใช้ นานๆใช่ไหม เพราะมัน
    แพง
    ผมนึกถึงเสมอว่า ซื้อมาใช้งาน ไม่ได้ซื้อเอาไว้เพื่อบูชาหรือเอามาเกร็งกำไร เพราะของอิเล็คทรอนิกส์ทุกอย่าง จ่ายเงิน เดินถืออกจากร้าน ราคาก็ตกแล้ว สักพัก เทคโนโลยี่ใหม่ก็มา ใช้ 2-3 ปี นี่ถือว่าคุ้มแล้ว เทคโนโลยี่ตัวใหม่ แรงกว่าเร็วกว่า มาได้สัก 2 รุ่น .... ของยังไม่พังก็ทนใช้มันต่อไปครับ หรือขายต่อ เอามาต่อทุน ถอยตัวใหม่
    เห็นด้วยอย่างมากครับ ถึงจะเคยใช้ Mac. พังคามือมาหลายเครื่อง แต่ก็ยังรู้สึกว่ามันดีกว่าคอมหลายรุ่นอีกเยอะครับ

OverclockZone Member akarawit's Avatar

iMac ผมรุ่นอลูรุ่นแรก 20" ใช้งานเกือบทุกวัน ใช้มา4ปีแล้วครับ

ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยจริงๆนะครับ ไม่ได้ใช้ในห้องแอร์ด้วย

OverclockZone Member Backcross's Avatar

ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ ได้ข้อมูลในการตัดสินใจขึ้นเยอะเลย การใช้งานผมเอาไว้ดูหนังเล่นเน็ตฟังเพลง Photo shop กับ ตัดต่อ VDO เล็กน้อยนิดๆหน่อยๆ ไม่เน้นเล่นเกมส์เลยครับ เพราะมีเครื่อง PC กับ PS3 อยู่แล้วครับ