overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member sunserus's Avatar

Default ขอบ่นเรื่องช่างร้าน TK หน่อยครับ

ไม่นานมานี้น้องและพี่ผมเอาคอมไปซ่อมมา อาการคือเครื่องติดๆดับๆ คือ PSU เสียน่ะแหละเคลมไปแล้วก็จบแก้ปัญหาได้

แต่ต่อมาช่างที่ร้านหลายคน (ไม่ใช่พี่ที่อ้วนๆหัวหน้าช่างที่เก่งๆนะ คนนี้ผมรู้จัก วันนั้นเค้าไม่อยู่) เห็นว่าพัดลมที่ติดการ์ดจอ Accerelo S1 (ตะแกรงปลาหมึกอย่างใหญ่โคตรเย็น) มันฝืดๆไม่หมุนแล้วต้องเอามือช่วยหมุนตอนเปิดเครื่อง เค้าบอกให้พี่ผมที่ไม่รู้เรื่องคอมใช้เป็นอย่างเดียวเปลี่ยนพัดลมใหม่แถมแบบแพงสุด 550บาท พี่ผมก็เปลีั่ยนเข้าไปจ่ายเงินไปแล้วโดยผมไม่รู้เพราะวันนั้นผมไม่ว่างไปด้วย ซึ่งยังไม่ได้เอาเครื่องกลับมาด้วย
    ต่อมาอีกวันนึงผมไปเอาเครื่องคืนด้วยตัวเอง (แม้ไม่ใช่เครื่องผมก็ตาม) ช่างในร้านบอกผมว่าพัดลมหมุนช้าแล้วก็เลยเปลี่ยนพัดลม พัดลมผมุนช้าความร้อนขึ้นสูงทำให้เครื่องดัีบ ผมก็บอกไปว่าพัดลมยังใช้ได้ไม่น่าเปลี่ยนถึงมันจะหมุนช้าลงแต่ก็ยังหมุนและปกติผมก็เปิดฝาข้างพัดลมตัวใหญ่จ่ออยู่แล้ว เล่นในห้องแอร์+เอาพัดลมตัวใหญ่เป่าด้านข้าง โคตรเย็นและผมก็ใช้แบบนี้มา 3ปีแล้วด้วย แถมตอนที่มันติดๆดับๆเข้า biosยังดับเลย ไม่ใช่เล่นเกมส์แล้วดับ ช่างหลายคนในร้านเค้าก็ยังเถียงว่ายังไงก็ยังดับต่อให้เปิดแอร์เอาพัดลมตัวใหญ่เป่าอัดก็ตาม ผมพอรู้เรื่องคอทและไม่เชื่อคำพูดช่าง ผมก็เลยบอกท้าให้ช่างถอดพัดลมการ์ดจอออกเลยแล้วให้เทสโหดๆดู ปรากฎว่าเทสแล้วอุณหภูมิขึ้นไปถึง 96-98 องศา อยู่3-5นาทีก็ยังไม่ดับ+ในห้องหลังร้านร้อนกว่าบ้านผมมาก หน้าแหกไปเป็นแถว ( ผมเล่นเวปนี้มานาน เป็นคนในบ้านคนเดียวที่รู้เรื่องคอม แต่วันจ่ายเงินพัดลม+เคลมPSU ผมไม่ได้ไปด้วยไปแต่วันเอาคอมคืน เลยมีเหตุการณ์มั่วนิ่มเกิดขึ้นแบบนี้ )

แค่อยากจะบอกว่าช่วยแนะนำข้อมูลที่ถูกต้องกับลูกค้าหน่อยเถอะครับ อย่าเห็นว่าถ้าลูกค้าบางคนไม่รู้เรื่องแล้วจะพูดอะไรก็ได้ ถ้าลูกค้าที่มีความรู้เข้าไปมันจะดูไม่ดี เหมือนเอารถไปซ่อมที่อู่ ช่างชี้มั่วบอกว่าอันนู้นเสียอันนี้เสีย ทั้งๆที่มันไม่เสีย เพราะเจ้าของรถก็รู้เรื่องรถซ๋อมเองเป็น แต่ไม่ได้ทำเองเพราะไม่มีเวลา เค้ารู้หมดว่าช่างมั่วนิ่้ม
    Last edited by sunserus; 20 Apr 2011 at 12:20:13.

OverclockZone Member kavin's Avatar

มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ ถ้าช่างมองออกว่าเราไม่รู้อะไร ใช้เป็นอย่างเดียวก็โดนอย่างนี้ละครับ ไม่ใช่ที่ทีเคที่เดียวครับ แทบจะทุกที่เลยก็ว่าได้

OverclockZone Member waterboyd's Avatar

ช่างไม่โง่ เราไม่โง่
    ปัญหาคือ ทำเป็นแกล้งโง่ หรือ ขอผ่านๆ ไปที

หรืออาจะโง่จริงๆ ก็ได้มั้ง

OverclockZone Member BEAM ME06's Avatar

ธรรมดาครับ ถ้าซ่อมดีเกินไปแล้ว ใครจะมาเข้าร้านเขาละ? หรือว่าไม่จริง

OverclockZone Member teptop's Avatar
    Seacon, MegaBangna

สงสัย แค่พัดลมการ์ดจอทำไหมแพงจังอ่ะครับ คงเป็นรุ่นหายากมั่งครับ ถึงได้แพง

ผมว่าลองถอดการ์ดจอมาปัด เป่าฝุ่น หาสเปรยโซแนค (sonex น้ำมันอเนคประสงค์ (จำชื่อผิดขออภัย) มาฉีดแถวแกนทองแดง ทิ้งไว้สักพัก รับรองหมุนได้ปกติ

นอกจากว่าแกนขดลวดทองแดงมันไหม้ ไม่หมุนแล้ว ฉีดยังไงก็ช่วยไม่ได้ แต่ถ้าฝืด ผมว่าหายน่ะครับ

ช่างก็มีเก่งกับไม่เก่ง อาจจะมีวิเคราะห์อาการผิดบ้างเป็นธรรมดา มันอยู่ที่ประสบการณ์จริงๆครับ อันนี้บอกกันยาก ต้องเจอก่อนถึงจะรู้ 55

ผมเคยเอามอไซค์ไปซ่อม เบรคหลังไม่ค่อยอยู่ (แต่มันก็แบรคได้น่ะครับ แต่อยากเอาแบบหยุดทันใจหน่อย) ไปร้านซ่อม แถวๆซอย ให้มันเปลี่ยนผ้าเบรคให้ใหม่

พอมันเปลี่ยนเสร็จ ขับกลับมา โอ้วว แม่เจ้า เบรคหลังไม่อยุ่เลยครับ แย่กว่าเก่าอีก เกือบไปนอนอยู่ใต้สิบล้อแหละ

**** เลยขับกลับมาให้มันดูใหม่อีกรอบหนึ่ง ช่างมันก็วิเคราะห์ว่าเป็นที่ปั้มเบรคป่าวว่ะ พยายามหาคีมมางัดแงะนั้นนี้ ผมอ่ะเสียวจริงๆ ไม่นึกว่าแค่เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ มันจะเลวร้ายถึงขนาดนี้ ที่นี้ช่างอีกคนมาช่วยก็ทำไม่ได้อีก ผมเลยบอกให้มันถอดออกแล้วใส่ใหม่
    ------พอมันถอดออกแล้วใสใหม่ก็ได้ ผมขับกลับมาด้วยความโล่งใจ

อาจไม่เกียวกับคอม แต่ผมว่ามันเกียวกับช่างซ่อมแก้ไขปัญหาโดยร่วม ผมว่าช่างโมเมไปเรื่อย อยุ่ที่ว่าเราเจอคนเก่งจริง หรือเก่งหลอก ฟังหูไว้หู ถ้าเจอดีก็ดีไป เจอพวกเก่งหลอกๆ ต้องระวังครับ อาจเสียทั้งเงินและเวลา ควรซ่อมกับร้านที่คุ้นเคย หรือช่างที่เราคุ้นเคยจะดีกว่าน่ะครับ

ส่วนคอมผมซ่อมเอง ไม่เคยเอาให้ช่างช่อมเลยไม่เคยมีปัญหากับช่างเท่าไร

OverclockZone Member teraphon's Avatar
    Sirom Rd. Saladang

เคยแต่ซื้อของไม่เคยใช้บริการช่างเลยร้านนี้ ฮ่าๆ

OverclockZone Member oLunatico's Avatar

ตั้งกะมีคอมไม่เคยยกไปร้านซ่อมเลยจริงๆนะ

OverclockZone Member

ช่างประเภทนี้มีอยู่ทุกวงการ สมัยหนุ่มๆ เครื่องเล่น VDO เปิดหนังจากสะพานพุทธไม่ได้ ยกไปให้ช่างมันซ่อมๆครั้งแรก โดนไป 300 ต่อมา 2 อาทิตย์เป็นอีกยกไปให้มันซ่อมใหม่ แต่คราวนี้รอเลยนะ กะว่าซ่อมเสร็จจะได้ยกกลับไปดูเลย อิอิ ซักพักเหลือไปเห็นอุ๊แม่จ้าววว ช่างมันเอากระดาษ นสพ.ขัดๆที่หัวอ่าน ซักพักแล้วมันก็เรียกผมไปดู บอกซ่อมเสร็จใช้งานได้แล้วนะ คราวนี้มันลดค่าซ่อมให้ 50 บาท 55+

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

แบบนี้ผมเห็นมันทุกร้านแหล่ะครับ อยู่ที่ว่าช่างคนไหนมันจะทำ หรือไม่ทำ โดยส่วนมากเจ้าของร้านไม่ทำ แต่ช่างมันได้ค่า % อะไหล่

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

เรื่องธรรมดาครับ แต่ผมไม่เคยเจอกับตัวเอง แต่ถ้าเรื่องพัดลมแค่นี้ ตอนผมรับเครื่องคนอื่นมาซ่อม ผมก็ซ่อมพัดลม ไม่ได้เปลี่ยนตัวใหม่แล้วคิดตังเขา ก็บอกแค่ว่า อัดน้ำมันพัดลม ล้างฝุ่นให้ เท่านั้น

OverclockZone Member kyo199's Avatar

55555555555555555555555555555555555555555555 ขอ หัวเราะอย่างเดียวไม่มี คำพูด

kopza521's Avatar
    ราชวัตร ซอยเนติ

ส่วนมากไปว่าร้าน หรือเจ้าของไม่ได้หลอก ลูกน้องทำไม่ดีเอง ก็เข้าใจนะว่า ต้องควบคุมนูนนี้นั้น เลยไม่มีเวลามาอบรม ลูกน้อง

OverclockZone Member sunserus's Avatar

พัดลมแบบปรับรอบได้น่ะครับ ขนาด12cm ThermalTake Blue-Eye Led Fan 550บาท

ผมซื้อร้านนี้มา 10เครื่องได้แล้วแต่ผมจะเป็นคนไปทำเองตลอด ไม่ว่าเครื่องผมเองหรือของเพื่อน หรือพี่น้อง ก็เลยไม่มีปัญหา งวดนี้ปล่อยให้พี่น้องไปกันเองเลยได้เรื่องเลย

บางทีช่างทางร้านอาจจะอ่านเจอกระทู้นี้แล้วก็ได้ เพราะเห็นเค้าชอบเล่นเวปนี้กัน เค้าคงรู้ว่าผมคือใครแต่ก็ไม่มีมีปัญหาอะไรอ่ะนะ

OverclockZone Member Gob_gaB_AP's Avatar

บางทีช่างทางร้านอาจจะอ่านเจอกระทู้นี้แล้วก็ได้ เพราะเห็นเค้าชอบเล่นเวปนี้กัน
    ใช่ครับผมก็เห็นเขาเล่นอยู่
    ผมเคยแต่ซื้อของ พี่ที่สูงๆแนะนำสินค้ากันเองดีออกแนวกวนๆหน่อย แต่ชอบตอนพอซื้อของเสร็จเขาจะบอกขอบคุณเราทั้งร้านเลย

Quote Originally Posted by Gob_gaB_AP View Post
    ใช่ครับผมก็เห็นเขาเล่นอยู่
    ผมเคยแต่ซื้อของ พี่ที่สูงๆแนะนำสินค้ากันเองดีออกแนวกวนๆหน่อย แต่ชอบตอนพอซื้อของเสร็จเขาจะบอกขอบคุณเราทั้งร้านเลย
    ไปร้านที่พี่ผู้ชายอยู่หน้าเคาเตอร์ใช่มั้ยครับ พอดีผมซื้อร้านที่พี่ผู้ ญ เฝ้าร้านอ่ะ ถ้าร้านผู้ชายอ่ะพูดขอบคุณแต่ร้านพี่ผู้ญ เท่าที่จำได้ไม่มีขอบคุณนะ - -

เคยซื้อมีแต่ให้เทสให้อย่างเดียว

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

เด๋วนี้ เรื่องแบบนี้กลายเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วเหรอ

OverclockZone Member magnetic's Avatar

ทำเองใช้เองซ่อมเองจบอย่าไปพึ่งช่าง เคยไปหลอกถามเรื่องอะไรจำไม่ได้ตอบมาผิดๆทั้งนั้น

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ถ้าเข้าไปแล้วช่างบอก AMD ร้อนกว่า Intel ก็รู้แล้วว่าช่างเก่งไม่เก่งเชื่อเดะ

OverclockZone Member
    LINE ID 31032529 บางกะปิ

ตอนผมไปทำงานเป็นช่าง แต่ไม่เคยเรียกตัวเองว่าช่าง อายเค้าไม่เก่งขนาดนั้น

ถือคติว่า ทำดีเสมอตัว ทำชั่วจะโดนด่าพ่อ ล่อแม่เอา ไม่คุ้ม มีคนด่าไล่หลัง ชีวิตมันจะไม่เจริญ
    เค้าให้เราทำแค่ไหน คือแค่นั้น อย่าเยอะ อย่าเสนอหน้า

ตอนเราเสนอบอกว่าเราจะหลอกขายของ
    พอเราไม่เสนอ หาว่าเราไม่แนะนำ

ทำตัวไม่ถูก หลบเข้ามุม หลังร้านมันซะเลย 555 ไม่ต้องพบต้องเจอ เวลาลุกค้าถามอะไร โบ้ยให้คุยกับหน้าร้านอย่างเดียว
    จะคุยอะไรไปคุยเอา ผิดถุกไปด่ากันเอง เราทำตามใบสั่งอย่างเดียว ยกเว้นลุกค้าประจำ เห็นบ่อย มาซื้อบ่อย ถ้าเค้าถามเราจะบอก ถ้าไม่ถามเราจะไม่บอก

ไม่มีใครรู้อะไรไปหมดทุกอย่าง ก่อนได้ทำงาน ผมก็คิดเสมอว่า ช่างมันจะรู้อะไร มันก็มั่วๆ มันจะมาเก่งกว่าเราได้ไง
    แต่พอได้ไปทำ ช่างมันรู้เยอะกว่าเราแน่ๆ เพราะอยุ่กับของทุกวัน เจอวันนึงเป็นสิบๆเคส อยู่ที่ว่าเค้าจะพูดหรือไม่พูด
    จะแสดงออกให้เรารู้หรือแกล้งทำโง่
    ส่วนไอพวกที่มั่วๆ เจอปัญหาแปลกๆ แล้วยืนสั่น ตัวซีด ปากชา หน้าย่น อย่าไปเรียกว่าช่างเลย เรียกว่าเด้กฝึกงานเถอะ

งดมาม่า คิดซะว่าผมมาแชร์ประสบกามละกัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks