Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานงอกครับ ลืมพาสเข้าเราเตอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานงอกครับ ลืมพาสเข้าเราเตอร์

คือมีคนในหอผมซนไปเปลี่ยนพาสในเราเตอร์ ซึ่งปกติเราเตอ์Tp-link มันจะเป็น ยูสadmin กับ พาสadmin

แล้วทีนี้ใครไม่รู้ซนไปเปลี่ยน ถามเจ้าของหอบอกไม่ได้เปลี่ยน

แล้วจะรีเซ็ตค่ากับเป็นดีเฟ้าทั้งหมดก้ไม่ได้เพราะปุ่มกดResetข้างหลังเราเตอร์มันเสีย -..- กดแล้วมันไม่กลับ

มันพอจะมีวิธีใหนดูได้บ้างครับว้าเราเตอร์มันถูกเปลี่ยนเป็นpassอะไร ตอนนี้ก็ต่อไวเรสได้อยู่แต่มันเข้าไปจัดการในเราเตอร์ไม่ได้

555++ งันลำบากแล้ว...

ต้องหาทางกดปุ่ม Reset ให้ได้สถานเดียวครับ

อาจจะลองแงะกล่องมันออกมา ให้เหลือแต่แผงวงจร ให้เสียบไฟเปิดเครื่องมันทั้งอย่างนั้น แล้วหาทาง "คล่อมขา" ที่สวิตรีเซตดูครับ
    ** คงต้องใช้วิธีดิบๆแบบนี้แล้วล่ะ

Comment

ที่บ้านมีสเปย์ล่างหัวเทปไม๊ล่ะครับ... (อย่าใช้น้ำมันโซแน็กสนะ)

ถ้ามีสเปย์ล้างหัวเทป ก็ลองฉีดอัดๆไปตามซอกรูสวิตรีเซตดูครับ เพื่อจะโชคดี

Comment

เจ้าของเขาคงไม่ยอมให้ทำหรอกครับ -..-

Comment

Originally posted by kapook` View Post
          เจ้าของเขาคงไม่ยอมให้ทำหรอกครับ -..-
          งั้นช่าง(เจ้าของ)มันครับ... (ไม่ให้ทำก็ไม่ต้องใช้..จบ) ก็ปุ่มรีเซ็ตเสียก็เหมือนเราเตอร์เสียแล้วง่ะ

555++ ลองส่งเคลมดูจิ... โห๊ย.!! แล้วคุณจะรักTPLinkลงเยอะเชียวครับ

*เราต้องไปบอกความจำเป็นครับ ว่ามันเสียแล้ว (อาจอ้างไปว่าเราเตอร์มันรวนเอง/ลืมPasswordเอง ซึ่งก็เป็นไปได้ครับ ถึงโอกาสจะน้อยมากก็เถอะ)... จึงเป็นเหตุให้ต้องซ่อมเราเตอร์(หรือแงะเราเตอร์) ไม่งันก็ซื้อใหม่ เอาให้มันดีว่า TPLink ตัวนั้น..ไปซะเลย

Comment

-..- ไอ้เราเตอร์ตัวนี้มันปัญหาเยอะตั้งแต่ใหนแต่ไรแล้วครับ

-..- บางทีเล่นๆอยู่รวนเฉย ต้องปิดเราเตอร์ไว้10-20นาที ถึงปกติ

Comment

ลองหาหม้อแปลงไฟ 12v หรือ 24v ได้จะยิ่งดี เสียบไฟกระซากวินญาน tplink มันสะเลยครับ หุๆๆ (ชัวครับจะได้ซื้อใหม่ อิๆ)

ก่อนหน้านี้ที่มันเอ๋อๆ ก็คงเพราะสวิตรีเชตมันเสีย นั้นละครับ

Comment

router แบบ homeuse พวกนี้ถ้าใช้ไปนานๆแล้วสภาพแวดล้อมไม่เอื้อ เดี๋ยวสักพักมันจะเอ๋อครับ

ผมเคยเจอเร็วสุดคือปีเดียวเอ๋อเลย, นานสุดก็ 3 ปี เปิดแบบ 24x7

ถือโอกาสซื้อใหม่เลยครับ ถ้าอาการขนาดว่าต้องปิดเป็นระยะๆถึงจะใช้งานได้ตลอด แสดงว่ามันเอ๋อได้ที่ละ

Comment

Originally posted by Go-Kung View Post
                  router แบบ homeuse พวกนี้ถ้าใช้ไปนานๆแล้วสภาพแวดล้อมไม่เอื้อ เดี๋ยวสักพักมันจะเอ๋อครับ

ผมเคยเจอเร็วสุดคือปีเดียวเอ๋อเลย, นานสุดก็ 3 ปี เปิดแบบ 24x7

ถือโอกาสซื้อใหม่เลยครับ ถ้าอาการขนาดว่าต้องปิดเป็นระยะๆถึงจะใช้งานได้ตลอด แสดงว่ามันเอ๋อได้ที่ละ
                  ถูกต้องครับ แรก ๆ ไม่เป็นไรหรอก นานวันเข้า เอ๋อ แบบไร้สาเหตุ หมดประกัน แกะเลย แล้ว แปะ ซิงค์ระบายความร้อน ซะหน่อย ใช้่ได้อีกนานครับ (ขนาด wrt54gl ประกัน 1 ปี ผมซื้อมา 1 วัน โม ติดซิงค์แรม+ซิง cpu และซิงค์ ...จำขื่อมันไม่ได้ แต่ก็ติดทั้ง 3 ปัจจุบันไม่เห็นจะแฮงค์ ใส่มันในกล่อง กันน้ำกันฝน กันฝุ่น บนเสา ท้าแดดแรง ๆ โน่น สบาย ๆ)

Comment

Originally posted by -:R:- View Post
                    ถูกต้องครับ แรก ๆ ไม่เป็นไรหรอก นานวันเข้า เอ๋อ แบบไร้สาเหตุ หมดประกัน แกะเลย แล้ว แปะ ซิงค์ระบายความร้อน ซะหน่อย ใช้่ได้อีกนานครับ (ขนาด wrt54gl ประกัน 1 ปี ผมซื้อมา 1 วัน โม ติดซิงค์แรม+ซิง cpu และซิงค์ ...จำขื่อมันไม่ได้ แต่ก็ติดทั้ง 3 ปัจจุบันไม่เห็นจะแฮงค์ ใส่มันในกล่อง กันน้ำกันฝน กันฝุ่น บนเสา ท้าแดดแรง ๆ โน่น สบาย ๆ)
                    อันนั้นยกให้ WRT54GL ไปครับ มันเป็นของที่ทนทานอย่างน่าประหลาดใจ (แถมยังโมใส่โน้นใส่นี่ได้อีก มีฝรั่งโมใส่SD-Card, โมใส่จอLCDด้วยนะ... ผมทำไม่เป็นก็ได้แต่ดูฝรั่งเขาทำ)

Comment

ให้ใช้วิธีนี้นะครับ ให้ลองดูว่าตัวเราเตอร์มีช่องระบายอากาศรึเปล่า คิดว่าน่าจะมี
                      ให้เลือกช่องที่ตรงกับแผงวงจรครับ ที่สำคัญเราเตอร์ต้องทำงานอยู่นะครับ
                      แล้วหลังจากนั้น เราก็ ... เอาน้ำหยอดรูซะ

Comment

Originally posted by virus023 View Post
                        ให้ใช้วิธีนี้นะครับ ให้ลองดูว่าตัวเราเตอร์มีช่องระบายอากาศรึเปล่า คิดว่าน่าจะมี
                        ให้เลือกช่องที่ตรงกับแผงวงจรครับ ที่สำคัญเราเตอร์ต้องทำงานอยู่นะครับ
                        แล้วหลังจากนั้น เราก็ ... เอาน้ำหยอดรูซะ
                        ไอ..ตอนหยอดน้ำ ต้องเสียบปลั๊กด้วยนะ ถึงจะเป็นผล... (หมายถึงการทำให้เราเตอร์พังนะ)

Comment

เร้าเตอร์ที่ทำงาน 8901g tp-link
                          ผมบอกพี่ที่ทำงานแล้วว่า user+password อย่าให้เป็น admin+admin (ค่าพื้นๆที่ใครก็เดาได้)
                          password ก็เป็น wep

สุดท้ายก็โดนพวกลองวิชา bt+g-sky แฮกค์เข้ามาแจมจนได้
                          เปลี่ยน password router ให้ด้วย (น่ารักสุดๆ)

แล้วผมก็ต้องรีเซตเร้าเตอร์ ตั้งค่าใหม่หมด (ดีที่ค่ากล้องวงจรปิด ผม print screen ไว้อยู้)
                          password มิใช่ค่าเดิมๆ
                          password wpa2 เปลี่ยนทุกอาทิตย์

net cut เข้ามาดู ip+ชื่อแปลกๆ

Comment

Working...
                          X