overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member เพ็ญรินทร์'s Avatar

Default ถามเรื่องการใช้แผ่น Hiren's Boot CD ค่ะ

พอดีหนูซื้อ SSD มาน่ะค่ะ แล้วจะ ghost windows จากฮาดดิสค์ที่ใช้อยู่ไปลง SSD

พอเปลี่ยนให้ boot จากแผ่น เลือกเข้าโปรแกรม ghost แล้ว
    เครื่องจะขึ้นให้โหลดไดรเวออะไรเยอะแยะไปหมดเลยค่ะ
    ให้ตอบ yes บ้าง no บ้าง บางทีก็กด yes ไม่ได้ด้วยค่ะ

สุดท้ายประมาณว่าไม่เจอโปรแกรม ให้กดใหม่
    ลองดูใหม่ก็ยังไม่ได้ วนอยู่อย่างนี้หลายรอบแล้วค่ะ

ตอนนี้หนูยังเข้าโปรแกรม ghost ไม่ได้เลย T T

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

OverclockZone Member tendevid's Avatar

ง่ายๆ ครับ สั่งบู๊ตจากแผ่น แล้วมันจะมีเมนูให้เราเลือก เราก็เลือก window mini PE (รึป่าวไม่แน่ใจ) จะเป็นการจำลองวินโดว บนแรมนะครับ พอเข้าไปแล้วเราก็เปิดโปรแกรม ghost ขึ้นมาสั่ง ghost แล้วหาที่เก็บไว้ได้เลยครับ

ปล. ถ้าผมพิดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ แต่ผมมั่นใจว่าไม่น่าผิด ^_^

OverclockZone Member liver's Avatar
    อ.เมือง จ.ราชบุรี

ผมว่าคุณใช้โปรแกรม OnekeyGhost ทำการBackup Windows ของคุณก่อนและก็นำไฟล์ที่คุณ Backup ไ้ว้ไปใส่ SSD แต่ต้องเอาไว้ที่ไดร์ท D ของ SSD นะครับ และก็ถอดฮาร์ดดิสก์ลูกเดิมออกต่อแต่SSD ขั้นตอนต่อไปก็ใช่แผ่น Hirenboot เวอร์ชั่นเก่าๆยิ่งดี(อันนี้แล้วแ่ต่ความเชื่อนะ อิอิ) และก็เลือก Restore กับน่าจะได้นะครัีบเพราะผมก็ทำแบบนี้ (ลืมบอกไปต้องFornatt Patition หัย SSD ก่อนนะครับ) ถ้าผิดพลาดประการใดขออาภัยด้วยนะครับ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

แนะนำ hiren รุ่น 9.x ครับ
    เลือกหัวข้อ ghost แบบธรรมดา มันจะอยู่ล่างสุด (เบอร์ 8)
    แล้วมันจะ auto เราไม่ต้องไปเลือก yes no ครับ

ต้องดู windows เก่าว่ามี System Reserved Partition รึเปล่า ( partition ขนาดเล็ก อยู่ก่อน windows )
    ถ้าของเก่ามี System Reserved Partition แล้วเราโคลนมาแต่ windows บางทีจะใช้ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member เพ็ญรินทร์'s Avatar

แผ่น Hiren ที่หนูใช้เป็น v 9.2 ค่ะ
    ไม่มี mini pe น่ะค่ะ

ตอนนี้เวลาเข้าโปรแกรมเครื่องก็ยังให้โหลด driver อยู่เหมือนเดิม ยังเข้าไม่ได้เลย
    ลองเลือกทั้งโหลดไดรเวอบ้างไม่โหลดบ้าง ทั้ง auto และแบบ altinate แล้ว
    ตอนนี้กำลังโหลด 13.2 ล่าสุดมาลองค่ะ

ถามเพิ่มเติม
    ถ้าวินโดว์เก่ามี System Reserved Partition ก็ต้อง ghost มาด้วยใช่ไหมคะถึงจะใช้ได้

OverclockZone Member freakclock's Avatar

System Reserved Partition มันแค่ไม่กี่เมคเอง โกสมาทั้งหมดเลยครับ

เผื่อ

วิธีลบไดร์ฟ 100 MB System Reserved Partition เมื่อติดตั้ง Windows 7
    เขียนโดย SunBacK เมื่อ 5 พ.ย. 2009 ถูกอ่านแล้ว 3,913 ครั้ง ความเห็น
    สำหรับใครที่กำลังลง Windows 7 Ultimate, Windows 7 Business หรือ Windows 7 Enterprise หากเป็นการติดตั้งแบบ Clean Install หรือติดตั้งแบบลงใหม่ จะสังเกตเห็นไดร์ฟที่มีความจุประมาณ 100 MB System Reserved Parttion ขึ้นมาให้สงสัยกันเล่นว่ามันคือไดร์ฟอะไร มีประโยชน์มั้ย ลบแล้วจะเสียหายอะไรหรือเปล่า

หลักๆ แล้ว ไดร์ฟ System Reserved Partition ไม่ได้ใช้ในการบู๊ต แต่สำหรับเป็นส่วนสงวนไว้เพื่อสำหรับสำรองระบบ สำรองค่าเริ่มต้น ก่อนที่ผู้ใช้งานจะเปิดใช้ระบบ BitLocker ที่จะเข้ารหัสไดร์ฟที่กำหนดไว้

จริงๆ แล้วขั้นตอนที่จะลบมีด้วยกันสองสามวิธี ขอเลือกเอามาเฉพาะวิธีที่ง่ายที่สุดมีแนะนำ

คำเตือน ให้สำรองข้อมูลสำคัญออกนอกเครื่องก่อน เนื่องจากในระหว่างการทำ จะมีการลบไดร์ฟทิ้งทั้งหมด

ขั้นการการลบไดร์ฟ 100 MB System Reserved Partition เมื่อติดตั้ง Windows 7

1.ขณะติดตั้ง Windows 7 (โดยใช้แผ่น) ให้กดปุ่ม Shift + F10 ที่หน้าติดตั้งหน้าแรก (หน้าที่ให้เลือกภาษา เลือกคีย์บอร์ด) จะมีหน้า command promt ขึ้นมา
    2.พิมพ์คำสั่ง diskpart เพื่อเรียกใช้ชุดจัดการพาร์ติชั่นของ Windows 7

diskpart

3.จากนั้นพิมพ์คำสั่งดังต่อไปนี้

list disk (จะแสดง ID ของฮาร์ดดิสก์ทั้งหมดภายในเครื่อง เรียงลำดับจาก 0 โดยฮาร์ดดิสก์มาตรฐานที่อยู่ในเครื่องทั่วไปคือ 0)
    select disk 0 (เรียกฮาร์ดดิสก์ไอดี 0 (ศูนย์) ขึ้นมาเพื่อเตรียมทำงาน)
    clean (ลบค่าต่างๆ)
    create partition primary size=50000 (สร้างไดร์ฟขึ้นมาเพื่อทำเป็นไดร์ฟสำหรับติดตั้ง Windows 7 ขนาด 50GB (หน่วยเป็น MB) ใครมากน้อยกว่านี้ก็คำนวณเอาเอง
    select partition 1 (เลือกพาร์ติชั่น 1 ตามที่ได้แบ่งไว้ตามคำสั่งด้านบน)
    active (สั่งให้พาร์ติชั่น 1 active สำหรับการบู๊ตระบบปฏิบัติการ)
    format fs=ntfs quick (ฟอร์แมตแบบเร็ว โดยรูปแบบดิสก์แบบ ntfs)
    exit (ออกจาก diskpart)
    exit (อีกครั้งเพื่อออกจาก command promt)

4.จากนั้นก็ทำการติดตั้ง Windows 7 ตามปกติ ขณะเลือกไดร์ฟ ก็ให้เลือกเป็นไดร์ฟแรก (ตามที่แบ่งไว้) เรียบร้อย
    5.สำหรับวิธีอื่นๆ สามารถดูได้ที่ www.mydigitallife.info
    ที่มา: www.mydigitallife.info
    http://www.kantiya.com/2009/11/%E0%B...8%95%E0%B8%B4/
    Last edited by freakclock; 20 Apr 2011 at 15:53:55.

OverclockZone Member nununu's Avatar

น้องรินทร์ทำเหมือนเดิมครับ ผมคิดว่าง่ายที่สุดแล้ว จัดการ Ghost จาก Partition to Partition เลย
    แต่ก่อนอื่นเข้า Bios ไปปิด AHCI ก่อน (เพราะ แผ่นมันไม่เจอข้อมูลและยังไม่มีไดรเวอร์ ahci มันเลยให้โหลด Driver ไปเรื่อยๆ)
    พอ Ghost เสร็จค่อยไปเปิด AHCI ใหม่ครับ

Bookmarks

Bookmarks