overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member machine_A's Avatar

Default รบกวนถามเรื่อง heat sink หน่อยครับ

คือผมได้เอาคอมมาทำไว้ฟังเพลงอย่างเดียว ทีนี้อยากจะเปลี่ยนตัว cpu cooler ของเดิมที่มากับตัว cpu เป็น i3

คำถามที่1. ถ้าผมเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ THERMALRIGHT HR ? 02 แล้วไม่ติดพัดลมอุณหภูมิมันจะเท่าเดิมหรือน้อยกว่าเดิมไหมครับ เทียบกับของเดิมที่ติดมากับ cpu ที่ใช้พัดลมด้วย
    http://www.jedicool.com/product.php?id=1669

คอมผม underclock แบบต่ำสุดๆเซ็ต bios ตามนี้ครับ http://www.cicsmemoryplayer.com/index.php?n=CMP.06BIOS (ช่วยให้เสียงดีขึ้นมาเยอะ ต่อกับเครื่องเสียงบ้านในชุดของผมครับ) เคยทดลองถอดพัดลมออกแล้วเดี๊ยงครับ...

คำถามที่2. แล้วถ้าเทียบแบบ THERMALRIGHT HR ? 02 ติดพัดลมด้วย กับ cpu cooler ของเดิมที่มากับตัว cpu มันจะช่วยลดอุณหภูมิลงมาเยอะเปล่าครับ
    คือคอมมันไม่ได้ทำงานหนักเลย ทำเป็น audio pc transport เล่นเพลงอย่างเดียวเลยครับ cpu อยู่ในช่วง 0-5% ครับ

หรือมี heat sink ตัวอื่น ช่วยแนะนำด้วยนะครับ งบประมาณ 4พัน อยากได้แบบไม่ต้องติดพัดลมก่อน แล้วคอมไม่เดี๊ยงอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by machine_A; 20 Apr 2011 at 14:46:22.

sengkuku's Avatar
    จ.สป. สำโรง-เทพารักษ์

ถ้าไม่ใส่พัดลม...ยังไงก็เดี๊ยงอ่ะครับ...
    แรกๆพอจะได้อยู่...แต่อุณหภูมิมันจะสะสม...เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ...
    ประมาณชั่วโมงอุณหภูมิพอเกิน 80-90 องศา มันก็จะเริ่มแฮง
    ถ้าไม่อยากให้เสียงดัง...ลองหาพัดลม 120 mm วิ่งที่ประมาณ 1,000 รอบ ก็ยังดีครับ
    พัดลมรอบต่ำๆมาใส่ก็ยังดีกว่าไม่มีพัดลมอ่ะครับ...
    ...
    ส่วนอันเดอร์คล๊อกน่าสนใจเหมือนกัน...อยากประหยัดไฟ...อิอิ
    ไว้จะลองดู

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

มันจะเป็นไปได้ไงอะครับ ระบายความร้อนโดยไม่ใส่พัดลม เดี๋ยวได้ควันขึ้น

sengkuku's Avatar
    จ.สป. สำโรง-เทพารักษ์

เคยเห็นท่านนึงใช้ระบบน้ำหมุนเวียน...
    ใช้แต่ปั้มน้ำ(พวกใช้กับตู้ปลา)กับบล๊อคซีพียู ต่อสายออกนอกเคส แล้วหาถังพักน้ำใหญ่ๆใส่น้ำไว้หมุนเวียน...
    เงียบดี...แต่ต้องใช้พื้นที่เยอะหน่อย(ถังใบใหญ่)

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ใช้พัดลมรอบต่ำๆครับ

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

HR 02 เค้าออกแบบมาไม่ต้องใส่พัดลมก็ได้ แต่ต้อวมีพัดลมหลังเคส คุณมีพัดลมหลังเคสหรือพัดลมเพาเวอร์ตัวใหญ่ๆอยู่แล้ว ก็ใช่ได้ครับ

OverclockZone Member nostadas's Avatar

ไม่ติดพัดลมที่ตัว HR 02 ได้ครับ แต่ อย่างที่หลายท่านด้านบนบอก อุณหภูมิภายในเคสจะสะสม แล้วมันก็จะร้อนครับ ให้หาพัดลม มาดูดออกหลังเคส หรือถูไถจริงๆก็ข้างเคส ถ้าหาเคสแบบใหญ่ๆได้ ก็ดีครับ ใส่พัดลม 14Cm หรือใหญ่กว่า มันจะแรงแบบรอบต่ำๆ เสียงไม่ดังครับ

ผมเคยแล้วครับ แต่เป็น Thermalright MUX120 Black ถอดพัดลมออก ไม่ได้ OC อุณภูมิ ปรกติ แค่ 37 ครับ ส่วนตอน Full Load น่าจะซัก 55-58 มั้งจำไม่ค่อยได้ ที่สำคัญ ตัวของผมนี่ ประสิทธิภาพด้อยกว่าเจ้า Hr 02 ด้วยครับ ^^

OverclockZone Member machine_A's Avatar

ขอบคุณเพื่อนๆมากครับทุกคำแนะนำ

ผมก็กะว่าจะถอดพัดลมที่ติดกับตัว heat sink ตัวเดียวครับ เครื่องอยู่ห้องแอร์ครับ

เนื่องจากผม underclock แบบต่ำสุดๆ(เพื่อให้ได้เสียงที่ดีที่สุด) ผมรู้สึกว่าสุขภาพมันจะไม่ค่อยแข็งแรงจะเดี๊ยงเมื่ออุณหภูมิประมาณ 50 องศา c ขึ้นไป

ก็เลยไม่แน่ใจถ้าถอดพัดลมที่ตัว HR 02 ออกแล้ว มันจะสามารถลดอุณหภูมิได้ต่ำกว่า 50 องศา c ได้หรือเปล่า

Bookmarks

Bookmarks