Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามการลง Window ใน MAC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามการลง Window ใน MAC

คือกำลังจะตัดสินใจซื้อ MAC Book แต่อยากลง Window ด้วย ทีนี้เท่าที่หาข้อมูลมาพอจะทราบว่าถ้าอยากใช้ให้เต็มกำลังก็ควรลงผ่าน Bootcamp แต่หาวิธีลงแบบละเอียดไม่เจอ T T รบกวนเพื่อนๆพี่ๆ แนะนำวิธีลงให้ทีนะครับ หรือมีลิงค์ก็แปะให้ในนี้ ขอบพระคุณมากๆนะครับ

ปล. ถ้าผมจะเอามาลง window 7 แบบ 64 bit ผมควรซื้อ Mac Book รุ่นใดดีครับ รบกวนแนะนำด้วยจะขอบคุณมากๆเลยครับผม

Mac รุ่นใหม่ๆลงwindows ได้หมด

1. ใส่แผ่น Windows เข้าเครื่อง
    1. ใช้โปรแกรม Bootcamp Assistant ที่อยู่ใน Application > Utilities > Bootcamp Assistant
    2. แบ่งพื้นที่ฮาดดิส
    3. เครื่องจะ restart เข้าแผ่น Windows
    4. ฟอแมท Partition ที่เมื่อกี้เราแบ่งเอาไว้ ถ้าจะไม่ผิดจะชื่อว่า Bootcamp
    5. ลงวินโด้เหมือนปกติ
    5. พอเข้า Desktopแล้วก็ใส่แผ่น Mac os เข้าไป
    6. ลง Driver ชื่อ Botcamp ที่อยู่ในแผ่น เดี๋ยวมันจะอัพเดดเป็นรุ่นล่าสุดเอง
    7. Bootcamp Driver มันจะดยู่ใน Control Planel
    8. เข้าไปเลือกว่าตอนบูทเครื่อง จะให้เข้า Mac หรือ Windows
    9. เวลาบูทเครื่องจะเลือก OS ที่จะใช้งานก็ พอเปิดเครื่องพอขึ้นหน้าจอสีขาวกดปุ่ม Optionค้างไว้

Comment

แล้ว spec เครื่องขั้นต่ำที่แนะนำนี่ ควรต้องระดับไหนถึงจะใ้ช้แล้วพอทำงานได้บ้างหรือครับ

Comment

Originally posted by Tad View Post
        Mac รุ่นใหม่ๆลงwindows ได้หมด

1. ใส่แผ่น Windows เข้าเครื่อง
        1. ใช้โปรแกรม Bootcamp Assistant ที่อยู่ใน Application > Utilities > Bootcamp Assistant
        2. แบ่งพื้นที่ฮาดดิส
        3. เครื่องจะ restart เข้าแผ่น Windows
        4. ฟอแมท Partition ที่เมื่อกี้เราแบ่งเอาไว้ ถ้าจะไม่ผิดจะชื่อว่า Bootcamp
        5. ลงวินโด้เหมือนปกติ
        5. พอเข้า Desktopแล้วก็ใส่แผ่น Mac os เข้าไป
        6. ลง Driver ชื่อ Botcamp ที่อยู่ในแผ่น เดี๋ยวมันจะอัพเดดเป็นรุ่นล่าสุดเอง
        7. Bootcamp Driver มันจะดยู่ใน Control Planel
        8. เข้าไปเลือกว่าตอนบูทเครื่อง จะให้เข้า Mac หรือ Windows
        9. เวลาบูทเครื่องจะเลือก OS ที่จะใช้งานก็ พอเปิดเครื่องพอขึ้นหน้าจอสีขาวกดปุ่ม Optionค้างไว้
        ตอนแบ่งพาร์ททิชั่นใช้แผ่นวินโดวน์แบ่งใช่มั้ยครับ ?

Comment

ถ้าท่านยังไม่เข้าใจ หรือไม่ละเอียดพอ และอยากเห็นภาพ ประกอบกับการลง ซื้อหนังสือ inside macbook -macbook pro มาอ่านเอาครับ เล่มละ 229 บาท Se- ed book หรือดอกหญ้าก็ได้ มีเล่มใหม่ๆ เพิ่งวางแผง ราคาพอๆกัน อธิบาย คิดว่าละเอียดพอสมควร

Comment

http://www.youtube.com/watch?v=uVfRQ...eature=related
            นี่ครับเป็นคลิปเลย

Comment

Originally posted by Toss? View Post
              ตอนแบ่งพาร์ททิชั่นใช้แผ่นวินโดวน์แบ่งใช่มั้ยครับ ?
              ไม่ใช่ครับ เราแบ่งPartition ในขั้นตอนที่ 2.

Comment

Originally posted by paegaoo View Post
                แล้ว spec เครื่องขั้นต่ำที่แนะนำนี่ ควรต้องระดับไหนถึงจะใ้ช้แล้วพอทำงานได้บ้างหรือครับ
                การที่เปิดWindows คู่ไปด้วย ไม่ควรเล่นเกมส์ หรือใช้งานโปรแกรมหนักๆเช่นเรนเดอร์วีดีโอ
                หากใช้โปรแกรมเบาๆเช่น Office ทั้งหลาย msn อื่นๆ ไม่มีปัญหา
                เพราะเครื่องคอมเราเปิด 2 os ต้องทำงานหนักขึ้น 2 เท่า
                Spec : Core2Duo หรือสูงกว่า , Ram 4 GB ก็พอ หรือจะอัพเป็น8 GB ถ้าเงินเหลือ

Comment

ถ้าคุณลง Windows ผ่าน Bootcamp มันก็วิ่งแค่ OS เดียวอยู่แล้ว
                  สิ่งสำคัญคือคุณจะเอามาเล่นเกมหนักๆ หรือใช้งานกราฟฟิก พิจารณาได้จากความเร็ว CPU กับรุ่นของการ์ดจอ เช่นเดียวกับการเลือกซื้อ Notebook PC เลยครับ
                  แต่ถ้าหากจะเอามาทำงาน Office หรือเกมที่ไม่กินแรงซีพียูกับการ์ดจอ แค่ Macbook เก่าๆ ตั้งแต่รุ่นปี 2006 ที่เป็น coreduo+การ์ดจอ gma950 ก็เหลือเฟือแล้วครับ

Comment

ตามท่านบนเลยครับ เมื่อกี้ผมงงเป็น VMware

Comment

http://macmuemai.com/content/333

แบบกระจ่างครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ ใจดีกันมากๆเลย พอจะได้แนวทางขึ้นมาและครับ

Comment

Working...
                        X