overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Smile ปัญหา How to install Wireless

คือผมอยากสอบถามท่านทั้งหลายเกี่ยวกับ Wireless นิสหน่อยครับผม สืบเนื่องจาก กระทู้นี้

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1270867

ผมอยากลองซื้อ แสนแปดของ Signal King มาคิดว่าน่าจะรับได้อยู่ จากที่กล่าวมาทำให้เกิดคำถามขึ้นว่า

1. ถ้าผมซื้อแสนแปดมา มันคือตัวรับ Wifi ธรรมดาๆ ที่เป็น USB ใช่ไหมครับ เลยคิดว่า ถ้าผมใช้ SignalKing USB เป็นตัวรับ แต่ผมมี wireless PCI อยู่แล้ว งั้นทำ PCI เป็น Ad-hoc เลยเพื่อเเชร์เล่นในห้องรังหนูของผม มันจะทำได้หรือไม่ครับกับ Wireless 2(USB+PCI) ตัว

2. เคยได้ยินเรื่องการใช้สายโทรศัพท์ 2 เส้นต่อใช้ร่วมกันจะทำให้เล่นเนตเร็วขึ้น ถ้าผมใช้ USB + PCI ต่อคนละเสาเพื่อเล่นเนต หรือเสาเดียวกัน แต่คนละ User จะทำให้ผมโหลด เล่น หรือ อื่นๆ ได้เร็วขึ้นบ้างไหมครับ

2. ท่านใดเคยใช้ตัว แสนแปดนี้บ้างครับ มันทนหรือไม่ครับ แบบว่าผมเล่นวันหนึ่งที่ต้องอยู่หน้าคอมประมาณวันละ 12 ชม+ มันจะทนมือ ผมได้ซักปีหรือไม่ครับ

3. ผมมีงบ ค่อนข้างจำกัด 1000+- ไม่มาก ท่านใดที่เคยผ่านงานทางด้านนี้พอจะแนะนำตัวที่ ดีกว่านี้ ในราคาพอทน ดีๆทนๆ ได้บ้างหรือไม่ครับเพื่อนำมาใช้ ประมารต่ำก็ 3 เครื่อง

4. เสา true หรือ 3BB_hotpot หรือ Cyberpoint(3bb+AIS) มันปล่อยสัญญาณออกมาย่านไหนอ่ะครับ B G หรือ N เพราะตอนนี้ลังเลอยู่ว่าจะเล่น RTL8187Lซึ่งไม่มี ย่าน N แต่เห็นเค้าบอกรับระยะไกลได้ดีกว่า R3070 แต่ R3070 มันมี ย่าน N ซึ่งเห็นบางท่านบอกว่า "เห้ยไม่จริง R3070 รับได้ไกลกว่ามี N ด้วย" และไปเจออีก Comment ว่า "จากความคิดของผมในที่ๆ มี Wifi หลายตำแหน่งใกล้ๆกันนั้น 8187Lทำได้ดีกว่า แต่ 3070น่าจะดีกว่าในกรณีที่แถวนั้นมีจุดปล่อย น้อย" ผมจึงใคร่อยากขอความรู้เล็กๆ น้อยๆมาประดับ สมองซักนิสนะครับ

มีคนกล่าวเอาไว้ว่า "ควรลงมือทำด้วยตัวเองดีกว่ามาตั้งกระทู้แล้วรอคำตอบจากคนอื่น" ผมก็อยากทำนะครับ แต่ งบไม่เอื้ออำนวย ต้องขอรบกวนเนื้อที่ของ OCZ และเพื่อนๆทั้งหลายชี้แนะผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณ OCZ จากใจครับ

หาคนใจดีมาช่วยตอบหน่อย T^T

ถ้าให้ผมแนะนำนะครับลองซื้อ wifistation ของ ubnt มาที่แบบเป็นทิศทางนะครับมันก็น่าจะรับได้นะครับ ถ้าตามที่บอกว่าใช้ wireless PCI แล้วมันขึ้น

หรือไม่ต้องลองใช้สายต่อ USB แล้วเอาไปไว้ที่สูงๆ ดูก่อนครับ

OverclockZone Member -:R:-'s Avatar

ถ้าตั้งเสาได้ ซื้อ Ubi nanostation M2 รับมาแล้ว Repeat สัญญาณ ใช้งานได้เลย โดยต่อสายแลน ไม่ต้องเสียเงินไปซื้อ สาย LowLoss

Quote Originally Posted by biggiantnetwork View Post
    ถ้าให้ผมแนะนำนะครับลองซื้อ wifistation ของ ubnt มาที่แบบเป็นทิศทางนะครับมันก็น่าจะรับได้นะครับ ถ้าตามที่บอกว่าใช้ wireless PCI แล้วมันขึ้น

หรือไม่ต้องลองใช้สายต่อ USB แล้วเอาไปไว้ที่สูงๆ ดูก่อนครับ
    Quote Originally Posted by -:R:- View Post
    ถ้าตั้งเสาได้ ซื้อ Ubi nanostation M2 รับมาแล้ว Repeat สัญญาณ ใช้งานได้เลย โดยต่อสายแลน ไม่ต้องเสียเงินไปซื้อ สาย LowLoss
    ขอบคุณท่านทั้งหลายมากครับ แล้ว ที่ USB + PCI ให้ USB รับ PCIส่งแบบ adhoc มันจะได้ไหมครับ อันนี้อยากรู้จิงๆ

ดันๆ ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ วันศุกร์จะได้ไปถอย 180000G Signal มาแล้วครับผม

Quote Originally Posted by -:R:- View Post
    รับมาแล้ว ส่งต่อ งั้นผมก็ต้องเอาไว้ข้างนอกห้องใช่หรือไม่ครับ แล้ว สนนราคาตัวนี้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

Quote Originally Posted by biggiantnetwork View Post

อ่าคือผมไม่ทราบว่าเสามันตั้งที่ไหนอ่ะครับซื้อแบบทิศทางกลัวว่าจะหาตำแหน่งไม่เจอ T^T

1.ทำได้ครับ แชร์ USB/set Ad-Hoc ให้ PCI
    2. 2 เสา/2 ID/Windows 7 Multi-WAN วิธีการลองขุดๆดูในกระทู้เก่าครับ
    2.(ลำดับ 2) รอท่านที่เคยใช้มาตอบละกัน ^^
    3.ผมว่า D-Link DIR-600+dd-wrt นะ
    4.G ครับ

OverclockZone Member CXSORIOUS's Avatar
    ราชอาณาจักรไทย, นนทบุรี

4. เห็นตอนนี้บาง AP ของ 3BB ใช้ของ UBNT ด้วย >.<

Bookmarks

Bookmarks