Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาฮาร์ดิสกับเมนบอร์ด biosไม่เห็นฮาร์ดดิส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาฮาร์ดิสกับเมนบอร์ด biosไม่เห็นฮาร์ดดิส

สอบถามปัญหาฮาร์ดิสกับเมนบอร์ด bioswไม่เห็นฮาร์ดดิส

สเปคคอม MB p5vdc-x bios 0701 ล่าสุด เมื่อก่อนเป็น 0303
    PS Cooller master 550 w gx
    HDD internal 80 gb, 160 gb และ external 250 gb
    DVD drive 2 ตัว
    คือผมได้ฮาร์ดิสมาใหม่ลูกนึง ตัวเก่าเป็น80 gb ซีเกท แล้วที่นี้ผมเพิ่มฮาร์ดดิส 160 gb แล้วก็ต่อปปกติ
    ที่พอร์ทซาต้า ปรากฎว่าเห็นฮาร์ดดิสแค่ตัวเดียว ผมเลยคิดว่าต้องเป็นที่อะไรซักอย่าง
    1.สาย ลองสลับสายดูแล้ว สายที่ต่อแล้วเจอฮาร์ดดิสก็ลองสลับไปใส่กับอีกตัว ก็ไม่เจอเหมือนเดิม สายคงไม่ใช่อีก
    2.เมนบอร์ด เผอิญมีพอร์ทซาต้าสองที่ ผมลองสลับตำแหน่ง ก็สามาถตรวจเจอฮาร์ดดิส เมนบอร์ดไม่่น่าเสีย
    3.ฮาร์ดดิส ทดสอบแล้วไม่มีปัญหา

ลองแฟลช ไบออสกลับไปใช้ตัวเก่า ก็ไม่ดีเทคเหมือนเดิม
    การปรับแต่งไบออส ก็ไม่มีอะไรเซตติ้งมากก็น่าจะดีเทคได้ แต่กลับไม่เห็น
    วานผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ก่อนหน้านั้นผมใช้แบคพาเนลเอาไว้ต่อกับตัวเอกเทอนอล คือต่อusb+esataด้วย ก็ดีเทคได้

มีใครอยู่มั้ย

Comment

Working...
    X