overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43

Default วีนนีโชคร้ายที่สุดเลย อะไรจะขนาดนี้!!!!!!!!!!!!!!! + มีคำถาม

คืออว่าวันนี้ ผมมีความคิดที่จะปัดฝุ่นพัดลม ของคอม ทั้งหมด 3 ตัว คือ พัดลมหลัง พัดลมใหน้า
    และตัวเป่าข้าง G view รุ่น I ผมก็ถอดพัดลมมาทำความสะอาดปกติ ตอนบ่าย 2 โมง
    ปรากฏผมก้ต่อพัดลมตามเติม แต่ เอ ทำไมไม่ยอมบูต ผมก็เลยเปิดหนังสือ เขาบอกว่าไม่มีเสียง บี๊บ
    ก็คือ ซีพียู หรือ เมนบอร์ดเสีย ผมก็เอาหละหว่า งานงอกแล้ว แต่ก็คิดว่า เราเคยเป่้นตอนการ์ดจอเสียบไม่สนิทนี่หว่า ก็เลยถอดการ์ดจอออก แล้วบูติ ปรากฏ ไม่มีเสียงอีก เราก็ เฮ้ย มันต้องมี เสียง บิ๊บซิ ตามหนังสือ่า ผมก็เลยเหลือบไปเห็น โอ้แม่เจ้า !!!!!! ร้านที่ประะกอบให้ผม ไม่ได้เสียบสาย Speaker มา แล้วมันก็ไม่ได้แถมมาด้วย เอาหละหว่า ตูจะรู้ไหมเนี่ย อะไรเสีย ผมก็เลย พยายามถอดการ์ดจอออก แต่ ปรากกฏว่า น๊อตที่ยึดระหว่างการ์ดจอกับเคส มันเกลียวหาย ล๊อคไม่ได้ ขยับการ์ดที หลุด เลย ผมก็ ไอร้านนี้มันเxิ้ย จริง แม่ง ทำไม สัพเพร่าขนาดนี้ ผมก็ว่า ทำไมการ์ดจอผมเดี่ยวก็ x1 เดีย่วก็ x16 ผมก้รื้อทั้วบ้านเลย หาน๊อตตัวเล็กใส่ๆแทน เมื่อหาน๊อตได้ ผมก็จัดการใส่แทน กับ ถอดแรมแรมออก สลับไปสลับมา ด้วยความโมโหร้าน ปรากฏว่า มือแรงไปนิด ศอกไปโดนฝาเคสตก

พระเจ้า !!!!!!!!!!!!!!

สายพัดลมเป่าด้านข้าง ขาดกระจุย เลย สายเสียบ speaker ก็ไม่มี ายพัดลมก้ขาด น๊อตยึดการ์ดก็ไม่มีเกลียว แถมยังบูตไม่ติด และไม่รู้ว่าอะไรเสียอีกกกกกกกกกก ผมก็คิดว่า แม่ด่าเละแน่เลย ทำคอมพังอีกแล้ว ผมก็เลยพยายามถอดเข้าๆๆออกๆๆ อยู่อย่างนั้น ประมาณ 2 ชม ปรากฏ แม่เจ้า คอมติดแล้ว เย้ๆๆๆๆๆ ปรากฏ ถอดแรมออกไป 1 แผง ติดเลย ไอเราก็สงสัย ทำไมถอดตอนแรกไม่ติดหว่า ชั้งมัน ติดได้้ก็พอ พัดลมสะอาดกิ้ง แต่ สายขาด ไม่ได้ใช้ กลายเป็น

Win 7 64 bit ใช้แรมแค่ 2 GB ตาย*** เล่นเกมไม่ได้อีก แรมไม่พอ เปิดเครือ่งมากแรมสูบไป เกือบ 50 %ผมก็ไม่กล้าเสี่ยงเสียบแรมอีกแผง กลัวบูตไม่คิดิีด แถมเปิดเคสโล่งเลย เฮ้อ พร่ามมาซะยาวจะถามว่า

1 สายพัดลมที่ขาดนี่ มีเฉพาะตัวพัดลมของ G view รุ่น I ขายแยกไหม
    2 ไอสาย Speaker มีแยกขายตามท้องตลาดไหมครับ

3 ไอ 2 อย่างนี้ ถ้ามีขาย ซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

รูปมาแล้ว

Last edited by ไซย่า; 20 Apr 2011 at 20:46:00.

OverclockZone Member teraphon's Avatar
    Sirom Rd. Saladang

ที่ อมร ผมว่ามีนะครับส่วนตามร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ต่างๆ ต้องลองเข้าไปถามดูอะครับ

มี ทั้ง 2 อย่าง เลยรึเปล่าครีบ

OverclockZone Member jhahaha555's Avatar

สายพัดลมขาด บัดกรีต่อเอาไม่ได้เหรอ
    สาย speaker ถ้าแบบบ้านๆๆก้พอมีนะ ตามร้านซ่อมคอม น่าจะมี
    ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะดีมั่กๆๆ รูปมือถือก็ได้ เผื่อท่านอื่นจะมีไอเดียดีๆๆมาช่วยกันแก้ใข

OverclockZone Member tanakom18's Avatar
    เคยเป็นหัวเขียว

Speaker ไปร้านซ่อมคอมขอซื้อเขาก็ได้ถ้าเจอแบบว่าใจดีเขาก็ให้ฟรีผมไป pantip ขอซื้อเขาก็ให้ฟรี

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

อ่านเรื่องท่านสนุกดี รื้อคอมอีกรอบซิท่าน ^^

Speaker ไปร้านซ่อมคอมขอซื้อเขาก็ได้ถ้าเจอแบบว่าใจดีเขาก็ให้ฟรีผมไป pantip ขอซื้อเขาก็ให้ฟรี
    ไอร้านอะ มันหายไปแล้ว

สายพัดลมขาด บัดกรีต่อเอาไม่ได้เหรอ
    ผมไม่มีความรู็ครับ และไม่มีอุปกรณ์เลย สายมันไม่ได้ขาดออกจากกันอะครับ มันขาดออกจากที่มันม้วนขดไว้กับทองแดงตรงพัดลมเลยอะครับ

ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะดีมั่กๆๆ รูปมือถือก็ได้ เผื่อท่านอื่นจะมีไอเดียดีๆๆมาช่วยกันแก้ใข
    มันไม่ค่อยชัดอะครับ ถ่ายมา ท่านกูไม่รุ้เรื่องแน่ครับ เนื่องจากกล้องมันใกล้เสีย+

อ่านเรื่องท่านสนุกดี รื้อคอมอีกรอบซิท่าน ^^
    อิอิ กะอยู่ครับท่าน
    Last edited by ไซย่า; 20 Apr 2011 at 18:01:33.

สายมันขาดตรงผมดำดำๆไว้อะ ยังกะ สายมันหลุดออกมาอะครับ
    Last edited by ไซย่า; 20 Apr 2011 at 18:08:31.

OverclockZone Member CE_MUT's Avatar
    The Best Computer >>> Loei

Quote Originally Posted by ไซย่า View Post

สมมตินี้ คือพัลมของผม เห็นสายสีแดงๆนั้นไหมครับ นั้นแหละครับ ที่หลุดออกมาจากพัดลมนั้นแหละครับ ถือมันไม่ได้ขาดออกจากกันอะครับ
    งานงอกแล้วล่ะครับ - - สงสัยตรงเปลี่ยนอย่างเดียว

ปล. ผมก็ win7 64bit แรม2GB ก็เล่นเกมได้ปกตินะ (Crysis 2)
    Last edited by CE_MUT; 20 Apr 2011 at 18:09:39.

sengkuku's Avatar
    จ.สป. สำโรง-เทพารักษ์

สา่ยขาด...ถ้าไม่น่าเกลียดมาก...ต่อได้ครับ
    ส่วน speaker ต้องหาตามร้านไม่ก็พันทิพย์มีชัวร์
    ...
    ทำคอมต้องใจเย็นๆครับ...พลาดมาเยอะ...เสียไปหลายเหมือนกัน
    เพื่อนผมฉุนคอม...ตบไปที...แรมหลุดแบบไม่รู้ตัว...เปิดคอม...ควันขึ้นเลย...แรมไหม้!!!

555555

สา่ยขาด...ถ้าไม่น่าเกลียดมาก...ต่อได้ครับ
    มันขาดแบบ คือ ถือสายแล้วไม่รู้จะต่อกับอะไรเลยครับ มันขาดจาก ตัวพัดลมเลย ไม่ได้ขาดออกจากกัน คือ ตอนหล่น สายไฟมันกระชาก ดึงกันขาดเลยอะครับ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

กรณ๊แบบท่านผมเจอมาแล้วบางทีมันมีฝุ่นเข้าซอกเล็กๆเลยมองไม่เห็น จับล้างให้สะอาดสนิท แต่ที่ซวยกว่าท่าน เป่าฝุ่นออกท่าไหนไม่รู้ พัดลมซิ้ง CPU เดิมๆใบพัดปลิวว่อน 3 ใบ ฉิ-บ-ห-า-ย ประกันขาดทันที ใจหายแว๊บเลยครับแม้จะซื้อซิ้งใหม่ไม่ยากแต่ว่าประกันหาย T T

ปล. ผมก็ win7 64bit แรม2GB ก็เล่นเกมได้ปกตินะ (Crysis 2)
    ผมเล่น Red Faction Guerrilla กินแรม ทั้งหมด 81 % แต่พอเข้า GTA IV เหลือแรมแค่ 1 mb เกมกระตุกเลยอ่า

กรณ๊แบบท่านผมเจอมาแล้วบางทีมันมีฝุ่นเข้าซอกเล็กๆเลยมองไม่เห็น จับล้างให้สะอาดสนิท แต่ที่ซวยกว่าท่าน เป่าฝุ่นออกท่าไหนไม่รู้ พัดลมซิ้ง CPU เดิมๆใบพัดปลิวว่อน 3 ใบ ฉิ-บ-ห-า-ย ประกันขาดทันที ใจหายแว๊บเลยครับแม้จะซื้อซิ้งใหม่ไม่ยากแต่ว่าประกันหาย T T
    กลายเป็นเรื่อง ฮาซะได้ 5555555
    Last edited by ไซย่า; 20 Apr 2011 at 18:20:38.

OverclockZone Member OTARO's Avatar

ส่งร้านซ่อมคอม สายพัดลมขาดต่อได้ครับ ถึงมันจะขาดข้างในก็เถอะ ให้ช่างเข้าต่อให้แล้วบอกให้เขาหาสายมาต่อลำโพงให้ด้วย

ค่าบริการประมาณเท่าไรห่เหรอครับ ถือ ผมไม่อยากถูกโก่งราคาไปหน่อยอา่

sengkuku's Avatar
    จ.สป. สำโรง-เทพารักษ์

Quote Originally Posted by ไซย่า View Post
    มันขาดแบบ คือ ถือสายแล้วไม่รู้จะต่อกับอะไรเลยครับ มันขาดจาก ตัวพัดลมเลย ไม่ได้ขาดออกจากกัน คือ ตอนหล่น สายไฟมันกระชาก ดึงกันขาดเลยอะครับ
    งั้นก็ต้อง...แกะออกมาบัคกรีอ่ะครับ...ถ้ามีอุปกรณ์ครบก็ทำได้
    ถ้าสายไฟไม่ขาดในหรือขั้วไฟไม่หลุดออกมาด้วย...ก็ซ่อมได้ครับ

งั้นก็ต้อง...แกะออกมาบัคกรีอ่ะครับ...ถ้ามีอุปกรณ์ครบก็ทำได้
    ถ้าสายไฟไม่ขาดในหรือขั้วไฟหลุดออกมาด้วย...ก็ซ่อมได้ครับ
    แล้วเราจะรู็ได้ไงว่า ขั้วไฟหลุดรึเปล่าอะครับ หน้าตามันเป็นไงเหรอครับ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

เอาลิ้นแตะดูดครับ ถ้าเปรี้ยวแปลว่าไฟเข้า หุหุ

จริงๆใช้มิเตอร์วัดก็รู้แล้วครับ

ไม่มีอุปกรณ์เลยครับท่าน ขนาไขควง กับ น๊อตตัวเล็กๆ ที่จะใช้แทน น๊อตตัวเก่า แทบจะพลิกบ้านหา 55555

ไขควงมีอายุกว่า 10 ปี สนิมกิมหมดแล้ว

OverclockZone Member Supra2jz's Avatar

สายพัดลมยังซ่อมได้ครับ มันขาดออกจากบอร์ดมอเตอร์มันเฉยๆครับ ซ่อมได้
    ถ้าสายไม่ขาดในนะครับยังไงก็ซ่อมแล้วหายแน่นอนครับ

ถ้าจะให้ชัวร์ผมรบกวนถ่ายรูปสายที่ขาดกับตัวพัดลมแบบชัดๆให้หน่อยครับ จะได้ชีชัดไปเลยว่าซ่อมได้ไม่ได้
    แต่เท่าที่ผมแง๊ะพัดลมมากี่ตัวๆ ส่วนใหญ่จะขาดที่บอร์ดแหละครับ

ถ้ายังอยากซ่อมแต่ซ่อมไม่เป็น เอามาให้ผมทำให้ก็ได้ครับ ฟรีไม่คิดตัง

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks