Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยว่าตกลงแล้ว ปัญหาคอขวด ไขให้กระจ่างทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยว่าตกลงแล้ว ปัญหาคอขวด ไขให้กระจ่างทีครับ

การที่เราจะรู้ได้ว่า Hardware ต่างๆทำงานแล้วจะไม่เกิดคอขวดนี่ดูยังไงหรอครับ ถามตรงๆแบบคนไม่รู้เรื่องเลย

เอายังไงดี

ผมอธิบายเเบบนี้นะ
    CPU C2DUO E7400 + GTX470
    CPU Q6600+GTX285

อันไหนจะเเรงกว่ากัน
    ผลของความเเต่งต่างคือ ถ้าจะขับการ์ดจอเเรงๆอย่าง GTX470 ต้องใช้การประมวล ของ CPU ที่เเรงขึ้นไปด้วย ไม่งั้นจะรีดประสิทธิภาพของการ์ดจอไม่หมด
    ซึ่งตัวอย่างเช่น E7400+GTX470 CPU ตัวนี้ จะรีด การ์ดจอได้เพียง 30-40 เปอร์เซนต์
    ดังนั้นในตัวอย่างที่ 2 Q6600+GTX285 ซึ่งเป้นประประมวลเเบบ 4 หัว ธรรมดาก็เเรงอยู่เเล้ว ส่วน GTX285 ซึ่งเเรงน้อยกว่าตัว 470 เเต่มันโดนประมวลด้วย CPU ที่เเรงกว่าตัวอย่างที่1 ผลเลยออกมาได้มากกว่า ตัวอย่างที่ 2

ปล.อธิบายเข้าใจยาก ผมเองก็งง - -!

Comment

Working...
    X