overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36
    OverclockZone Member

Default แนะนำ DAC ราคาประมาณ 3000-4000 หน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ Audigy 2zs + microlab pro 1 อยู่ อยากลองเปลี่ยนมาใช้ DAC ดูบ้าง ราคาประมาณ 3000-4000 มีตัวไหนน่าสนใจมั้งครับ เน้นฟังเพลงเบาๆสบายๆครับ ไม่ได้เล่นเกมแล้ว ส่วนหนังผมไปดูกับเครื่องเล่นครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ในงบนี้มีเท่าที่เคยค้นเจอมี
    usb dac Z2
    Super pro 707
    Fiio E7
    Pcm 1793 hifidiy(สั่งจากebayเอา ถ้าซื้อkitมาประกอบเองได้จะถูกมาก)

e7 กับ super proไม่เคยฟัง
    ส่วนตัวผมชอบบแบบต่อไฟเพิ่มมากกว่าฉะนั้นตัด e7ทิ้งก่อนเพื่อน

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

ราคาช่วงนี้เท่าที่ฟังๆจากร้านเฮียมั่น E7ถูกหูสุดครับ

แต่ต้องขายทิ้งเพราะทนความเกะกะระหว่างฟังมิไหว

OverclockZone Member doonut's Avatar

Quote Originally Posted by mambobeer View Post
    ราคาช่วงนี้เท่าที่ฟังๆจากร้านเฮียมั่น E7ถูกหูสุดครับ

แต่ต้องขายทิ้งเพราะทนความเกะกะระหว่างฟังมิไหว
    เกะกะยังงั้ยหรือครับท่าน แอบงง ?

ManiacMaew

ในงบนี้มีเท่าที่เคยค้นเจอมี
    usb dac Z2
    Super pro 707
    Fiio E7
    Pcm 1793 hifidiy(สั่งจากebayเอา ถ้าซื้อkitมาประกอบเองได้จะถูกมาก)

e7 กับ super proไม่เคยฟัง
    ส่วนตัวผมชอบบแบบต่อไฟเพิ่มมากกว่าฉะนั้นตัด e7ทิ้งก่อนเพื่อน
    แล้วเสียง usb dac Z2 เป็นยังไงบ้างครับ ลองหาอ่านจาก google ดูแล้ว ตอนนี้สนใจ usb dac Z2 กับ Super pro 707 แต่ไม่รู้จะไปลองฟังได้จากที่ไหน =.=;

OverclockZone Member FolkTrance's Avatar

สงสัย e7 มันเป็น DAC/AMP น่ะครับ คงเกะกะในส่วนของ HeadPhone Amp มั้งครับที่การพกพามันจะเทอะทะมากขึ้น

ของ ibasso D6 ก็ DAC/AMP เหมือนกัน แต่เน้นยัดกระเป้ไปฟังเลย ใส่กระเป๋ากางเกงไม่มีทางยัดเท่าเพราะเกะกะ :-D

TroRuwA
    Guest

E7
    uDAC2
    Z2

ประมาณนี้

OverclockZone Member doonut's Avatar

E7 เรื่องเสียง อยากบอกว่า OK เลยนะครับ ร้องไปฟังดูได้

OverclockZone Member keang's Avatar

ใช้กับคอมเดสทอป แสดงว่าใช้งานประจำที่ ไม่ใช่แบบพกพา

งบไม่เกิน4พัน
    Z2 > คลิก
    เป็นทางเลือกที่น่าสนใจ คนทำก็อยู่ในเวปนี้ มีไรก็ติดต่อพูดคุยได้ตลอด

mini 1793 DAC > คลิก
    ที่คุณManiacMaewบอกไว้
    Last edited by keang; 22 Apr 2011 at 11:53:06.

E7 เรื่องเสียง อยากบอกว่า OK เลยนะครับ ร้องไปฟังดูได้
    ตรงนี้ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ คือ microlab pro 1 หรือลำโพงคอมทั่วไปมันมี AMP อยู่แล้ว ถ้าเอามาต่อกับ DAC/AMP แบบ E7 อีก เสียงไม่ตีกันเหรอครับ อย่าง Z2 / Super pro 707 มันเป็น DAC อย่างเดียว ก็เลยคิดว่าไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

Quote Originally Posted by kamil View Post
    ตรงนี้ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ คือ microlab pro 1 หรือลำโพงคอมทั่วไปมันมี AMP อยู่แล้ว ถ้าเอามาต่อกับ DAC/AMP แบบ E7 อีก เสียงไม่ตีกันเหรอครับ อย่าง Z2 / Super pro 707 มันเป็น DAC อย่างเดียว ก็เลยคิดว่าไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
    จากที่ผมซื้อมาลองนะครับ โดยที่ผมมีหูฟัง Goldring หมื่นฟาบาท(ยืมของพี่มา) โดยการต่อตอนแรกของผม ต่อจาก iphone เข้า E7 ให้ E7 ขับหูฟัง ผลที่ได้ออกมาเป็นที่น่าพอใจ ประทับใจเรื่องเสียงครับ โดยปรับ volume ของ iphone สุด ***ตรงนี้พักไว้ก่อนนะครับ*** จากนั้นผมถอด iphone ออก แล้วมาต่อกับคอมแทนทาง usb หูฟังยังเสียบอยู่ ผลที่ได้คือ เสียงมันไปได้ไกลกว่า คือ ดังกว่า รายละเอียดของข้างจะชัดกว่า
    เนื่องจาก 1. หูฟังมัน full side ค่าโอม(หรือความต้านทานมันสูง) มันต้องใช้แรงขับเยอะหน่อย
    2. volume ของเสียงมันไปได้ไกลกว่า

สรุป เอา E7 มาต่อกับคอม ไม่มีปัญหาอ่ะรัยครับ ถ้าถามผมเรื่องเสียง ผมลองกระลำโพงกระป๋อง 100 กว่าบาท เสียงที่ได้ยังแตกต่างจากเดิมที่เดียว ไม่ได้เชียร์เป็นพิเศษนะครับ ผมก้อมือใหม่ แต่ได้ลองด้วยตัวเองมา อยากให้ค้น ๆ ดูว่า ใช้ chip wolfson 8470 ตัวด้วยกับ ตัวไหนด้ว iB.....10ูููู ^^

ผิดผลาดตรงไหน ผู้รู้เสริมให้ทีครับ...

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

e7 ถ้าต่อจากใช้คอมใช้ usb จะใช้ภาคdacมันด้วย
    ถ้าต่อกับportableจะใช้แค่ภาคขยายมัน เสียงย่อมต่างกัน

TroRuwA
    Guest

e7 กับ udac2 จะได้มาพรุ่งนี้ จะเทสให้
    แต่ z2 นี่พึ่ง pm ไปขอยืม ไม่รู้จะได้เรื่องว่ายังไงบ้าง

OverclockZone Member milestone's Avatar

พรุ่งนี้พงษ์ว่างป่าวครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปบ้านหม้อ
    ว่าจะลองเอา DS ตัวโมไปเทียบกับตัวอื่น
    กำลังคิดว่าจะปรับจูนอีกหรือว่าจะซื้อ ST ดี ^^

TroRuwA
    Guest

Quote Originally Posted by milestone View Post
    พรุ่งนี้พงษ์ว่างป่าวครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปบ้านหม้อ
    ว่าจะลองเอา DS ตัวโมไปเทียบกับตัวอื่น
    กำลังคิดว่าจะปรับจูนอีกหรือว่าจะซื้อ ST ดี ^^
    ยังไม่แน่ใจเลยครับพี่กุ๊ก ว่าจะอยู่บ้านช่วงพี่โมง
    จะมากี่โมงโทรบอกผมก็ได้ ไม่งั้นเดี๋ยวจะเข้าบ้านแล้วจะโทรบอกครับ ^_^

OverclockZone Member ceberos64's Avatar

พี่กุ๊ก ใจเดียวกันเลย ไป ST ด้วยกันมั้ยค้าบ รอดูผู้นำเข้าว่าเอาเข้ามาถูกหรือเปล่า

Xonar DS ^^ จะเอาไปโม เช่นกัน
    Last edited by doonut; 22 Apr 2011 at 14:52:13.

e7 กับ udac2 จะได้มาพรุ่งนี้ จะเทสให้
    แต่ z2 นี่พึ่ง pm ไปขอยืม ไม่รู้จะได้เรื่องว่ายังไงบ้าง
    ขอบคุณมากครับ ขอรออ่านก่อนละครับ

OverclockZone Member milestone's Avatar

Quote Originally Posted by ceberos64 View Post
    พี่กุ๊ก ใจเดียวกันเลย ไป ST ด้วยกันมั้ยค้าบ รอดูผู้นำเข้าว่าเอาเข้ามาถูกหรือเปล่า
    ST บอกไว้เลยว่าไม่ถูก แพงเหมือนเดิม 555

พรุ่งนี้ผมจะไปซื้อ Heat sink ก็เลยว่าจะเอาไปลองเทียบกับตัวอื่นดู
    อยากรู้เหมือนกันว่า DS ตัวที่ผมโม+OPA627au จะสู้ HDAV เดิมๆได้รึเปล่า

OverclockZone Member keang's Avatar

DS วงจรออปแอมป์ของเดิมเกนขยายต่ำไปนิด เสียงจะเบาเมื่อเทียบกับการ์ดตัวอื่น
    ลองโมวงจรออปแอมป์ใหม่สิ เพิ่มเกนขยายขึ้นอีกหน่อย จะสมบูรณ์มากขึ้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks