Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้xp64bit แต่เห็นแรมไม่ครบ4g

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้xp64bit แต่เห็นแรมไม่ครบ4g

ใช้บอร์ด P5LD2
    CPU Pentium D 830
    ใส่แรม 4 G แต่มันเห็นแค่ 3.12 ครับ
    ใช้ cpuz ตรวจดูมันก็เห็น 4 นะครับแต่ในไบออสมองเห็นแค่3.12
    ไม่ทราบว่ามันเสียหรือว่าต้องมีการปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ

ผมใส่ DDR2-667 2 G DDR-533 2 G คือใส่อย่างละ 2 ตัวครับ
    แล้วบอร์ดก็เป็นรุ่น P5LD2 ตรงๆเลยอ่ะครับไม่ใช่รุ่น SE/C
    Last edited by คะหยิ่น; 2 Dec 2007, 18:51:44.

แปลกครับ ปกติต้องเห็นเต็มใน OS 64bit นะ
    งั้นดูใน BIOS นะครับ ว่าเห็นแรมครบรึปาว (ถ้าเห็นไม่ครบ เป็นที่ Chipset แล้วละ)

Comment

ลอง เซท จั้มเปอร์ ไหม่ครับ

แต่ถ้าในวินโด้เห็น 4Gb OK แล้ว

Comment

ตัวนี้เปล่า P5LD2-SE/C หรือเปล่า ถ้าตัวนี้ใช้ Chipset 945P กับ ICH7 wม่เคยลองซะด้วย แต่ดูตาม Spec ใส่ได้สูงสุด 4 GB ใส่ได้แผงละ 1 GB DDR2-533 DDR2-667 ไม่ Support DDR2-800 นะครับ

Comment

ผมใส่ DDR2-667 2 G DDR-533 2 G คือใส่อย่างละ 2 ตัวครับ
          แล้วบอร์ดก็เป็นรุ่น P5LD2 ตรงๆเลยอ่ะครับไม่ใช่รุ่น SE/C
          Chipset i945P

Comment

ลองดูว่าถ้าใส่ BUS ใด BUS หนึ่งทั้ง 4 แผงจะเห็นเต็มมั้ย

Comment

ขอบคุณครับจะลองใส่แบบ bus เดียวกันดูครับได้ความยังไงจะรายงานให้ทราบ

Comment

เข้าไปปรับค่า config ของ window ดูยังงับ /PAE (ตรงไหนเนี่ยลืมแล้ว ลองค้นๆ กระทู้ดูงับ >.<" ห้อง Software)

Comment

window 64bit แท้หรือเปล่า กลัวเป็น 32Bit เมคเอา

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                    เข้าไปปรับค่า config ของ window ดูยังงับ /PAE (ตรงไหนเนี่ยลืมแล้ว ลองค้นๆ กระทู้ดูงับ >.<" ห้อง Software)
                    XP 64 Bits ผมเคยทดลองลงแล้วครับ แต่พอลงเสร็จก็เห็น 4 GB เองเลยครับ ไม่ต้องไปทำอะไรมันเลย

Comment

เพราะคุณใส่แรมบัสไม่เท่ากัน...เอ๊ะ เกี่ยวกันไหมหว่า มั่วมั้งเนี่ย

Comment

Originally posted by คะหยิ่น View Post
                        ใช้บอร์ด P5LD2
                        CPU Pentium D 830
                        ใส่แรม 4 G แต่มันเห็นแค่ 3.12 ครับ
                        ใช้ cpuz ตรวจดูมันก็เห็น 4 นะครับแต่ในไบออสมองเห็นแค่3.12
                        ไม่ทราบว่ามันเสียหรือว่าต้องมีการปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ

ยังดีงิ ของผมนี่บูธแล้วจอ มืด ดำปี๋เลยอะ ทำไรไม่ถูกเลย
                        บอร์ดผม P5LD2 SE
                        ไม่รู้เป็นเพราะมันไม่ support การ์ดจอผมเปล่างะ (ELSA FireGL V3100)

นี่ก็ยังไม่รู้เลยว่าจะเอาไงดี

Comment

PAE ไว้สำหรับ os 32-bits ครับ
                          caseนี้ไม่ทราบอ่าา รอท่านต่อไป

Comment

Originally posted by เอากระไดเข้ามาล่อ View Post
                            window 64bit แท้หรือเปล่า กลัวเป็น 32Bit เมคเอา

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกก
                            อันนั้นตลกละไม่ปัญญาอ่อนขนาดนั้น

Comment

Originally posted by gnalkhod View Post
                              PAE ไว้สำหรับ os 32-bits ครับ
                              caseนี้ไม่ทราบอ่าา รอท่านต่อไป
                              Config ตัวนี้มีทั้งของ 32bit และ 64bit งับ เพียงแต่ทาง 32bit ตั้งไปก็เห็นไม่ครบ 4Gb อยู่ดีเนื่องจากข้อจำกัดทางด้านการคำนวณ Memory address งับ

ส่วน ที่ให้ลองเข้าไปตั้งเนื่องจาก ที่ บ. ผมมี 64bit อยู่ 1 ตัวที่ลง window 64bit ไว้แต่ตอนแรกใช้เพียง 2Gb พอใส่เพิ่มไปเป็น 6Gb มันก็เห็นไม่ครบเนื่องจาก config /PAE เนื่องละงับ มันไม่ได้ตั้งไว้ เพราะ window มันตั้ง config ไว้ให้ตาม RAM ที่มันเห็นขณะ Install งับ

Comment

Working...
                              X