Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะแชร์ไฟร์ผ่านLAN ต้องทำยังงัยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะแชร์ไฟร์ผ่านLAN ต้องทำยังงัยครับ

จะแชร์ไฟร์ผ่านLAN ต้องทำยังงัยครับ สมมติว่าจะดึงข้อมูลจากคอมเครื่อง a มายังคอมเครื่อง b
    โดยทั้งสองเครื่องใช้ wireless จาก router เดียวกัน ต้องทำงัยครับ แล้วความเร็วในการถ่านโอนข้อมูลมันขนาดไหนครับ

ช่วยสอนผมหน่อยครับ ขอบคุนครับ

...

Comment

เงียบ..

Comment

เริ่มแรก คลิกขวา My computer เลือก Properties ในแท็บ Computer name ใส่ Workgroup ให้ตรงกันทั้ง 2 เครื่อง ส่วนFull Computer Name และ Workgroup สามารถเปลี่ยนได้ที่ Change... ในส่วน Computer Description ไม่ต้องใส่ก็ได้เสร็จแล้วกด OK ออกมา เครื่องจะโหลดแปปนึง เสร็จแล้วกด ok ok ออกมา มันจะถามว่า จะรีเครื่องป่าว?

คลิกขวาไฟล์หรือไดร์ฟที่จะแชร์ เลือก Sharing and Security
        แล้วกดที่ลิงค์ If you...........แล้วเลือกกดที่ If you...............click here อีกที แล้วเลือก Just Enable File Sharing เสร็จแล้วทำเครื่องหมายที่ Share this folder on the Network ในช่องShare Name คือชื่อที่จะให้ปรากฏในMy Network Places
        ส่วน Allow network users to change my files นั้น คือกำหนดให้ คนที่เขามาใช้ สามารถ แก้ไข ลบ ดัดแปลงไฟล์ได้

**ถ้าแชร์ไดร์ฟ C: ในWindows XP จะไม่สามารถเข้าถึง Program Filesใน C:\ ได้ ลองหาวิธีแก้ไขดู
        **ถ้าไม่เห็นเครื่อง ลองปิด Firewall ดู

Comment

ขอบคุนครับ

Comment

Working...
          X