overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: แบบนี้ชิพไหม้ใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member gigabyteman's Avatar

Default แบบนี้ชิพไหม้ใช่มั้ยครับ

เป็นชิพSouthBridgeครับ มันมีรอยแบบนี้(วงกลมแดง)
    1.แปลว่าชิพมันไหม้ใช่มั้ยครับ?
    2.สาเหตุไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ?
    3.หากเมนบอร์ดมีประกันก็เครมไม่ได้ใช่มั้ยครับ?
    รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member gigabyteman's Avatar

อีกรูปครับ

Memory addict theix's Avatar

รอยเหมือนร้าวเลยคับ

OverclockZone Member klang483's Avatar

Quote Originally Posted by theix View Post
    รอยเหมือนร้าวเลยคับ
    น่ากลัวจังคับ

OverclockZone Member onibakuzz's Avatar

ทำไรมาถึงเป็นเช่นนั้นละคับ

ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่ามันเกิดจากอะไร พอดีขายบอร์ดไปให้อีกท่านนึงเค้าใช้ได้2อาทิตย์แล้วก็บอกว่าใช้ๆอยู่ก็ดับไปเลย แล้วเค้าก็ส่งบอร์ดมาให้จะขอเอาเงินคืนครับ ผมก็เลยหาข้อมูลก่อนครับ

OverclockZone Member tumza's Avatar
    ที่ไหนก็อยู่ได้ ถ้าสบายใจ

บอร์ดรุ่นไหนครับ แล้วประกันของเจ้าไหนครับ

ผู้มาเยือนครับ
    Guest

Unhappy ตอบให้ครับ

1.แปลว่าชิพมันไหม้ใช่มั้ยครับ?
    - ใช่แน่นอนครับ
    2.สาเหตุไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ?
    - เกิดได้หลายอย่างครับ เช่นบอรด์ใกล้เสียแล้ว เกิดจากตัวชิบเอง(ส่วนมากเกิดจากการซ๊อตครับ) ของผมก็เคยเป็น เล่นอยู่ๆมันดับไปเองเลย แล้วพอ10นาทีไปเปิดใหม่เปิดติดพัดลม CPU หมุนปรกติ แต่ไม่ขึ้นอะไรเลย ไม่มีเสียงตีดให้ได้ยินเลย เซ็ง เจ๊งเครมไม่ได้เพราะมีรอยร้าว (ชิบ เซาบิจอะครับ)
    3.หากเมนบอร์ดมีประกันก็เครมไม่ได้ใช่มั้ยครับ?
    -เห็นจะยากครับ ที่จะเครมประกันครับ ถ้าจะเครมได้ต้องทำไห้ไม่ให้เห็นรอยร้าว

OverclockZone Member Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

ดูจากลักษณะรอยแล้ว ไม่น่าจะไหม้ครับ แต่เป็นรอยโดนของแข็งกระแทกมากกว่าครับ
    คนใช้อาจจะทำไขควง หรือพวก sink หลุดมือไปโดนหรือเปล่าครับ เพราะถ้าไหม้จริง
    จะต้องเป็นรอยสีน้ำตาลอ่อนๆ แล้วดมต้องมีกลิ่นไหม้ออกมาด้วยครับ
    แล้วคิดว่าสภาพแบบนี้ไม่น่าจะเคลมได้ครับผม(เว้นแต่ว่าคนรับเคลมไม่เห็นรอยนี้)

OverclockZone Member underground's Avatar
    ทุกที่ที่มีความแรงในหัวใจ

Quote Originally Posted by Amagin View Post
    ดูจากลักษณะรอยแล้ว ไม่น่าจะไหม้ครับ แต่เป็นรอยโดนของแข็งกระแทกมากกว่าครับ
    คนใช้อาจจะทำไขควง หรือพวก sink หลุดมือไปโดนหรือเปล่าครับ เพราะถ้าไหม้จริง
    จะต้องเป็นรอยสีน้ำตาลอ่อนๆ แล้วดมต้องมีกลิ่นไหม้ออกมาด้วยครับ
    แล้วคิดว่าสภาพแบบนี้ไม่น่าจะเคลมได้ครับผม(เว้นแต่ว่าคนรับเคลมไม่เห็นรอยนี้)
    เห็นด้วยตามนี้ครับรอยน่าจะโดนกระแทกมาอย่างแรงและสภาพแบบนี้ประกันไม่รับเครมครับ

OverclockZone Member pmcom's Avatar

น่าจะถูกกระแทกมากกว่า เพราะรอยไหม้ไม่ใช่แบบนี้ ยืนยันครับ ถ้าจะเคลมจริงๆ ให้เอาสติ๊กเกอร์ปิดทับก็ได้ครับ

OverclockZone Member BombermaN's Avatar

เอ่อ คือ เขาเอาไปใส่ PCI แล้วใช้งาน เยอะไปหรือเปล่าครับ ไม่ก็เกิดอาการไฟกระตุ๊ก(ไฟตก)มันเลยทำงานหนักขึ้น ไม่ก็ psu ไม่ดีครับ จ่ายไปเกินพวกpCi ใช้ไฟเยอะครับ อาจะร้อนจัดและทำให้เซรามิกแตกได้นะครับ ลองส่งเคลมดูก่อนครับเดียวเขาจะบอกมาเองว่าเคลมได้ใหมครับ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

สาเหตุอาจมาจาก เพาเวอร์ซัยพลายของเขาเองก็ได้ และก็เป็นได้กับอีกหลายๆสาเหตุครับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

มันเป็นรอยแตกอะครับ ไม่ไช่ไหม้

ผู้มาเยือน000
    Guest

น่าจะเป็นที่คนที่ซื้อไปทำพังครับ ถ้าก่อนหน้านั้นไม่มีอะไรเกิดขึ้น เปิดติดปกติ

เอากะเขาสิคร๊าบบบบ
    Guest

Talking

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน000 View Post
    น่าจะเป็นที่คนที่ซื้อไปทำพังครับ ถ้าก่อนหน้านั้นไม่มีอะไรเกิดขึ้น เปิดติดปกติ
    ครับเห็นด้วยครับ อยู่ดีๆ มันจะร้าวเองได้ไง ถ้าผู้ใช้ไม่ได้เป็นคนทำ

อีกอย่างนึงนะครับ :,อยู่ดีๆมันก็ดับเปิดอีกทีมันก็ไม่ติดแล้ว,: เป็นมุขสุดฮิตจริงๆครับ

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

รอยเหมือนโดนของแข็งกระแทกมากกว่าจะไหม้นะครับ

ที่วงกลมสีแดงตรงนั้นมันสีดำๆน่ะครับ พอดีมันไกล้เกินไปเลยถ่ายออกมาแบบนั้น เป็นเหมือนรอยไหม้อ่ะครับ

OverclockZone Member tumza's Avatar
    ที่ไหนก็อยู่ได้ ถ้าสบายใจ

บอร์ดรุ่นไหนครับ ถ้าเป็นซีรีย์ P4P800 ของ D Com ถ้าไม่ลง PCB เคลมได้ครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เหมือนรอยบุบมากกว่ารอยใหม้นะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks