Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบนี้ชิพไหม้ใช่มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้ชิพไหม้ใช่มั้ยครับ

เป็นชิพSouthBridgeครับ มันมีรอยแบบนี้(วงกลมแดง)
    1.แปลว่าชิพมันไหม้ใช่มั้ยครับ?
    2.สาเหตุไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ?
    3.หากเมนบอร์ดมีประกันก็เครมไม่ได้ใช่มั้ยครับ?
    รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

อีกรูปครับ

Comment

รอยเหมือนร้าวเลยคับ

Comment

Originally posted by theix View Post
        รอยเหมือนร้าวเลยคับ
        น่ากลัวจังคับ

Comment

ทำไรมาถึงเป็นเช่นนั้นละคับ

Comment

ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่ามันเกิดจากอะไร พอดีขายบอร์ดไปให้อีกท่านนึงเค้าใช้ได้2อาทิตย์แล้วก็บอกว่าใช้ๆอยู่ก็ดับไปเลย แล้วเค้าก็ส่งบอร์ดมาให้จะขอเอาเงินคืนครับ ผมก็เลยหาข้อมูลก่อนครับ

Comment

บอร์ดรุ่นไหนครับ แล้วประกันของเจ้าไหนครับ

Comment

ตอบให้ครับ

1.แปลว่าชิพมันไหม้ใช่มั้ยครับ?
                - ใช่แน่นอนครับ
                2.สาเหตุไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ?
                - เกิดได้หลายอย่างครับ เช่นบอรด์ใกล้เสียแล้ว เกิดจากตัวชิบเอง(ส่วนมากเกิดจากการซ๊อตครับ) ของผมก็เคยเป็น เล่นอยู่ๆมันดับไปเองเลย แล้วพอ10นาทีไปเปิดใหม่เปิดติดพัดลม CPU หมุนปรกติ แต่ไม่ขึ้นอะไรเลย ไม่มีเสียงตีดให้ได้ยินเลย เซ็ง เจ๊งเครมไม่ได้เพราะมีรอยร้าว (ชิบ เซาบิจอะครับ)
                3.หากเมนบอร์ดมีประกันก็เครมไม่ได้ใช่มั้ยครับ?
                -เห็นจะยากครับ ที่จะเครมประกันครับ ถ้าจะเครมได้ต้องทำไห้ไม่ให้เห็นรอยร้าว

Comment

ดูจากลักษณะรอยแล้ว ไม่น่าจะไหม้ครับ แต่เป็นรอยโดนของแข็งกระแทกมากกว่าครับ
                  คนใช้อาจจะทำไขควง หรือพวก sink หลุดมือไปโดนหรือเปล่าครับ เพราะถ้าไหม้จริง
                  จะต้องเป็นรอยสีน้ำตาลอ่อนๆ แล้วดมต้องมีกลิ่นไหม้ออกมาด้วยครับ
                  แล้วคิดว่าสภาพแบบนี้ไม่น่าจะเคลมได้ครับผม(เว้นแต่ว่าคนรับเคลมไม่เห็นรอยนี้)

Comment

Originally posted by Amagin View Post
                    ดูจากลักษณะรอยแล้ว ไม่น่าจะไหม้ครับ แต่เป็นรอยโดนของแข็งกระแทกมากกว่าครับ
                    คนใช้อาจจะทำไขควง หรือพวก sink หลุดมือไปโดนหรือเปล่าครับ เพราะถ้าไหม้จริง
                    จะต้องเป็นรอยสีน้ำตาลอ่อนๆ แล้วดมต้องมีกลิ่นไหม้ออกมาด้วยครับ
                    แล้วคิดว่าสภาพแบบนี้ไม่น่าจะเคลมได้ครับผม(เว้นแต่ว่าคนรับเคลมไม่เห็นรอยนี้)
                    เห็นด้วยตามนี้ครับรอยน่าจะโดนกระแทกมาอย่างแรงและสภาพแบบนี้ประกันไม่รับเครมครับ

Comment

น่าจะถูกกระแทกมากกว่า เพราะรอยไหม้ไม่ใช่แบบนี้ ยืนยันครับ ถ้าจะเคลมจริงๆ ให้เอาสติ๊กเกอร์ปิดทับก็ได้ครับ

Comment

เอ่อ คือ เขาเอาไปใส่ PCI แล้วใช้งาน เยอะไปหรือเปล่าครับ ไม่ก็เกิดอาการไฟกระตุ๊ก(ไฟตก)มันเลยทำงานหนักขึ้น ไม่ก็ psu ไม่ดีครับ จ่ายไปเกินพวกpCi ใช้ไฟเยอะครับ อาจะร้อนจัดและทำให้เซรามิกแตกได้นะครับ ลองส่งเคลมดูก่อนครับเดียวเขาจะบอกมาเองว่าเคลมได้ใหมครับ

Comment

สาเหตุอาจมาจาก เพาเวอร์ซัยพลายของเขาเองก็ได้ และก็เป็นได้กับอีกหลายๆสาเหตุครับ

Comment

มันเป็นรอยแตกอะครับ ไม่ไช่ไหม้

Comment

น่าจะเป็นที่คนที่ซื้อไปทำพังครับ ถ้าก่อนหน้านั้นไม่มีอะไรเกิดขึ้น เปิดติดปกติ

Comment

Working...
                              X