Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีตรวจสอบอย่างไรได้บ้างไหมครับว่าใครใช้สัญญาณ wifi ของเรา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีตรวจสอบอย่างไรได้บ้างไหมครับว่าใครใช้สัญญาณ wifi ของเรา

มีวิธีตรวจสอบอย่างไรได้บ้างไหมครับว่าใครใช้สัญญาณ wifi ของเรา

ช่วยบอกวิธีและโปรแกรม ที่ไว้ใช้ตรวจสอบด้วยครับ

Set Password ไว้ดีกว่าครับ สบายใจดี

sigpic

Comment

ลองหาพวก โปรแกรม scan ip มาลองใช้ดูนะครับ

Comment

ผมก็ไม่เคยใช้โปรแกรมตัวนี้เหมือนกันนะครับ
        แต่เห็นว่า มีหน้าต่างข้อมูลให้ดูหลายๆ อย่าง

ManageEngine WiFi Manager 5
        http://www.download.com/3004-2651_4-10601557.html

Comment

เราสามารถกำหนดได้ว่าจะใช้ Wifi กี่ช่องสัญญาณ
          เราสามารถกำหนดชื่อของ Wifi แต่ละช่องสัญญาณได้
          เราสามารถ Block Wifi ที่แปลกปลอมได้ จากการ Block Mac Address ได้
          เราสามารถ อนุญาติให้เฉพาะ Mac Address ของเราใช้ Wireless ได้
          โดยที่ Mac Address ตัวอื่นที่เราไม่ได้กำหนดจะไม่สามารถเข้ามาใช้งานได้เลย
          เราสามารถใช้ Password ได้

เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ คนอื่นจะเข้ามาใช้ไม่ได้ นอกจากคนที่ติดตั้งทุกอย่างให้คุณ

ปล. ขึ้นอยู่กับรุ่นที่ใช้แต่รุ่นของผมไม่ต้องใช้อะไรก็รู้ว่ามีใครใช้หรือปล่าว

Comment

วิธีแก้การแอบใช้ Wireless Lan
            1.แบบเบื้องต้นก็กำหนดการพิสูจน์ตัวตนด้วย Mac Address ที่สามารถ Access Wireless ได้แต่ข้อเสียคือไม่มีการเข้ารหัสข้อมูลและนอกจากนี้ยังง่ายต่อการปลอมแปลง
            2.แบบกลางๆหน่อยก็กำหนด Share Key ใช้พวก WEP WPA จะมีการเข้ารหัสด้วย Symmetric Key พวก AES ที่ 128Bitก็จะมีความปลอดภัยได้ระดับนึงแต่ไม่สามารถพิสูจน์ตัวตนผู้ใช้ได้
            3.แบบปลอดภัยสุดก็คือ WPA2 คือตั้ง RADIUS Server ขึ้นมาเพื่อรองรับการพิสูจน์ตัวตนด้วย Asymmetric Key พวก RSA นอกจากจะมีการเข้ารหัสเริ่มต้นที่ 1024Bit แล้วยังสามารถพิสูจน์ตัวตนผู้ใช้ได้ถึง 100% อีกด้วย
            Last edited by JO; 7 Dec 2007, 02:18:58.

Comment

Working...
            X