overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: ระหว่าง Acer กะ Compaq

OverclockZone Member my-door's Avatar

Default ระหว่าง Acer กะ Compaq

สนใจอยู่ 2 ยี่ห้อนี้ครับ งบ 22000 ไม่เกินนี้ ใช้ทำงานทั่วๆไป เนตบ้างบางเวลา
    ไม่ทราบว่าตัวไหนดีกว่ากัน
    1.ศูนย์บริการไหนดีกว่ากัน
    2.ความทนทาน ความคุ้มค่า
    ผมเคยลงโปรแกรม xp ทั้ง 2 ตัวนี้(nbเพื่อนน่ะครับ) Acer ผ่านฉลุยแต่ Compaq ลงไม่ได้เพราะมันฟ้องว่าหา HDD ไม่เจอ มีวิธีแก้ไหมครับ
    อีกอย่างนึงครับ..เรื่องแผ่น cd ที่ทางร้านแถมมากับเครื่อง ของเพื่อนที่ใช้ Acer เขาแถมแผ่น driver มาให้ครบเลย แต่ Compaq เขาไม่มีมาให้ เพื่อนผมก็เลยโหลดจากเนตตามมีตามเกิดเอาเอง
    แต่ผมสงสัยว่าทางร้านที่เพื่อนผมไปซื้อ Compaq มันมุบมิบไม่ได้ให้แผ่น driver เพื่อนผมมา
    ขอโทษที่ถามเยอะครับ เก็บตังค์ซื้อเครื่องแรกในชีวิตครับ

OverclockZone Member 200sx's Avatar
    มหาชัย สมุทรสาคร พระราม 2

เอเซอร์ยอดขายอันดับ หนึ่ง
    ยอดเคลมอันดับ หนึ่ง อิอิ
    กำ เราก็ใช้เอเซอร์นี่หว่า

OverclockZone Member jjackk's Avatar

หัวอกเดียวกันเลยครับท่าน จขกท.

ตอนนี้ผมก็กำลังหาข้อมูลในการตัดสินใจอยู่เหมือนกัน แต่ผมเริ่มเอนไปทางCompaqแล้วครับ
    ไม่สนสเปคที่ได้มากกว่าในราคาเดียวกันแล้ว
    เพราะว่าไปร้านไหนพนักงานเชียรยี่ห้ออื่นหมดไม่แนะนำเอเซอเลย ปรึกษาใครก็ให้เลี่ยงเอเซอ ไปเวบมือ2มีแต่คนเทขายเอเซอในราคาถูกๆเยอะแยะ
    สาเหตุก็เหมือนกับหลายท่านในเวบนี้ว่ากันไว้หละ
    แต่ถ้าท่านใช้ถนอมก็ไม่น่าซีเรียชกับเอเซอนะครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ผมใช้อยู่ จะ 2 เดือนล่ะ ยังไม่เจออะไร acer นะ

OverclockZone Member rayoo's Avatar

Quote Originally Posted by my-door View Post
    สนใจอยู่ 2 ยี่ห้อนี้ครับ งบ 22000 ไม่เกินนี้ ใช้ทำงานทั่วๆไป เนตบ้างบางเวลา
    ไม่ทราบว่าตัวไหนดีกว่ากัน
    1.ศูนย์บริการไหนดีกว่ากัน
    2.ความทนทาน ความคุ้มค่า
    ผมเคยลงโปรแกรม xp ทั้ง 2 ตัวนี้(nbเพื่อนน่ะครับ) Acer ผ่านฉลุยแต่ Compaq ลงไม่ได้เพราะมันฟ้องว่าหา HDD ไม่เจอ มีวิธีแก้ไหมครับ
    อีกอย่างนึงครับ..เรื่องแผ่น cd ที่ทางร้านแถมมากับเครื่อง ของเพื่อนที่ใช้ Acer เขาแถมแผ่น driver มาให้ครบเลย แต่ Compaq เขาไม่มีมาให้ เพื่อนผมก็เลยโหลดจากเนตตามมีตามเกิดเอาเอง
    แต่ผมสงสัยว่าทางร้านที่เพื่อนผมไปซื้อ Compaq มันมุบมิบไม่ได้ให้แผ่น driver เพื่อนผมมา
    ขอโทษที่ถามเยอะครับ เก็บตังค์ซื้อเครื่องแรกในชีวิตครับ

ผมขอนอนยันเลยว่า CompaqและHP (บริษัทเดียวกัน)ไม่แถมแผ่นไดร์เวอร์มาให้ครับมีแค่คู่มือกับอุปกรและตัวเครื่องเพราะว่าผมเคยขายคอมอยู่พักหนึง
    Last edited by rayoo; 3 Dec 2007 at 16:27:08.

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

Quote Originally Posted by rayoo View Post
    [/B][/COLOR]
    ผมขอนอนยันเลยว่า CompaqและHP (บริษัทเดียวกัน)ไม่แถมแผ่นไดร์เวอร์มาให้ครับมีแค่คู่มือกับอุปกรและตัวเครื่องเพราะว่าผมเคยขายคอมอยู่พักหนึง
    ยืนยันด้วยอีกเสียงนึง ว่ามานไม่มี Driver ให้ เคยลงโปรแกรมให้ลูกค้าที่โคตรจะบื้อ มาแล้วรอบนึงไม่รู้แม้แต่ Spec และรุ่น เซ้งมาเลย

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

acer gamstone ผมว่า มันค่อนข้างดีนะคับ
    มันไม่ห่วยเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ถึงท่านจะเอาของแพงมาใช้
    แต่ถ้าไม่รักษามันก้อพังไวอยู่ดีคับ ผมซื้อมาตั้งแต่ สิงหา
    ทั้งเล่นเกม แระเปิดบิท ปิดอาทิตย์ละครั้ง
    ตอนนี้มันยังไม่เอ๋อ คับ แต่ต่อไปไม่รู้

ปล. ก้อเพราะคนซื้อเยอะคับมันเลยเคลมเยอะ
    เนื่องจากคนรักของอ่ะมีน้อย

ปล.2 เมื่อวานเล่น NFS : Prostreet เกือบๆ 6 ชั่วโมงติด
    ออกมาอีกทีเปิด เอเวอเรส ดู cpu ล่อไป 92 เลยคับ ตกใจเกือบช๊อค

(ห้องไม่มีแอร์ + ผมควายเองลืมเสียบ usb ให้กะ coolpad)

OverclockZone Member

Smile

Quote Originally Posted by rayoo View Post
    [/B][/COLOR]
    download จากเวปช้ามากๆด้วย เหอๆ 5-12 kb เนต 2เมกไม่ช่วยไรเลย เอาโคลองก็เร็วเท่ากัน

ปล.ผมใช้ compaq แต่อยากบอกไว้ว่าหากอยู่ใกล้ๆ Acer Service หรือใกล้ศูนย์ซื้อ ACER ก็ไม่เลวครับ เพราะ บริการเขาก็ดี(ฟังมาหลายๆจังหวัดน่ะนะ)

OverclockZone Member my-door's Avatar

แล้วถ้าให้ XP มองเห็น HDD มีวิธีทำอย่างไรบ้างครับ ท่านผู้รู้

Unhappy

Quote Originally Posted by my-door View Post
    แล้วถ้าให้ XP มองเห็น HDD มีวิธีทำอย่างไรบ้างครับ ท่านผู้รู้
    รู้แต่ว่า เค้าจะใช้วิธี build driver sata ของ hdd ลงในแผ่น setup windows เลย

แล้วก็ write แผ่นนั้นมาไว้ลง windows ครับ พอเราติดตั้งมันก็จะ detect เจอเลย ประมาณเนี้ย

ส่วนวิธีทำผมก็ไม่ทราบอ่ะ

OverclockZone Member mzbuddy's Avatar
    HR งามวงศ์วาน/บางซื่อ

ผมไห้ COMPAQ ครับ เพราะเวลาจะอัพเกรดหรือทำไรกับเครื่องสามารถทำได้ไม่เสียประกัน แต่ Acer แค่สติ๊กเกอร์ที่แปะมาใต้เครื่อง ขูดกะ cooling pad ถลอกนิดนึง ก้อหมดประกันแล้วครับ มันเวอร์เกินไปครับ เพราะเค้าไม่มั่นใจในสมรรถภาพเครื่องของเค้าหรือเปล่าก้อไม่รู้เล่นแปะสติกเกอร์ไว้ทุกส่วนเลย แต่ compaq ไม่แปะไว้นะครับ แรม ฮาดดิส เปลี่ยนได้ตามใจคุณครับ ประกันเหมือนเดิม แล้ว callcenter ของ hp ดีกว่า acer แบบว่าฟ้ากับเหวเลยครับ

Acer ห่วยแตก อย่าไปซื้อมัน

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ดูงบก่อนครับ ถ้าอยากได้ของแรงราคาถูกก็สอยAcerมาโลด

Quote Originally Posted by sandy207 View Post
    1. ศูนย์บริการผมไม่เคยเข้าครับ เพราะเครื่องไม่เกิดปัญหา น่าจะอยู่ที่ user มากกว่าเวลาเกิดปัญหาแล้วทำอะไรไม่เป็น
    2. ความทนทานนี่ ถ้าเรารู้จักดูแล มันก็ทนทานเหมือนกันทุกยี่ห้อครับ ส่วนความคุ้มค่า acer สเปคกับราคา ผมว่าคุ้มมากถึงมากที่สุด
    ลองเอายี่ห้ออื่นราคาเท่ากันมาเทียบสเปคกันดูกับ acer จะรู้ว่า ได้สเปคเครื่องต่ำำกว่าอย่างมาก (บางยี่ห้อ 30k+ ยังไม่มีการ์ดจอเลย)

3. ราคาต่ำ ๆ ก็ได้เครื่องที่ความทนทานน้อยกว่าอยู่แล้ว ไม่มีของดีที่ราคาถูกหรอกครับ เขาก็ต้องคำนวณวัสดุอุปกรณ์ให้เหมาะกับราคาอยู่แล้ว อยู่ที่เราจะเลือกให้เข้ากับการใช้งานแค่ไหน

4. ผมขี้เกียจจะพูดกับคนที่ยัดเยียดความคิดเก่า ๆ ให้คนอื่นแล้วนะครับ
    จะซื้ออะไรก็คิดไว้เสมอครับ You got what you pay. ครับ ยังไงทุกอย่างซื้อมาก็รักษามันหน่อยละกันครับ ใช้ถูลู่ถูกังขนาดAsusก็พังได้ครับ
    Last edited by Beaver_XT; 5 Dec 2007 at 21:34:30.

OverclockZone Member sandy207's Avatar

1. ศูนย์บริการผมไม่เคยเข้าครับ เพราะเครื่องไม่เกิดปัญหา น่าจะอยู่ที่ user มากกว่าเวลาเกิดปัญหาแล้วทำอะไรไม่เป็น
    2. ความทนทานนี่ ถ้าเรารู้จักดูแล มันก็ทนทานเหมือนกันทุกยี่ห้อครับ ส่วนความคุ้มค่า acer สเปคกับราคา ผมว่าคุ้มมากถึงมากที่สุด
    ลองเอายี่ห้ออื่นราคาเท่ากันมาเทียบสเปคกันดูกับ acer จะรู้ว่า ได้สเปคเครื่องต่ำำกว่าอย่างมาก (บางยี่ห้อ 30k+ ยังไม่มีการ์ดจอเลย)

3. ราคาต่ำ ๆ ก็ได้เครื่องที่ความทนทานน้อยกว่าอยู่แล้ว ไม่มีของดีที่ราคาถูกหรอกครับ เขาก็ต้องคำนวณวัสดุอุปกรณ์ให้เหมาะกับราคาอยู่แล้ว อยู่ที่เราจะเลือกให้เข้ากับการใช้งานแค่ไหน

4. ผมขี้เกียจจะพูดกับคนที่ยัดเยียดความคิดเก่า ๆ ให้คนอื่นแล้วนะครับ

Quote Originally Posted by sandy207 View Post

อย่างที่คุณSandyพูดไว้ละคับ แต่ก่อนACERมีปัญหาจิง
    แต่ตอนนี้ตั้งแต่เป็นบอดี้ใหม่ขึ้นไป ก็แทบไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย
    ผมใช้5920Gอยู่ ตอนแรกจะซื้อก็กลัวๆๆเหมือนกัน แต่ตอนนี้ใช้มาหลายเดือนแล้ว
    ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย
    เล่นเกมส์ก็เยอะ เช่นพวกCrysis call of duty4
    ก็ไม่เป็นเป็นอะไร
    ส่วนเรื่องเปลี่ยนอุปกรณ์ ACER เปลี่ยนแรมเองได้นี้คับ ไม่เสียประกัน ที่เปลี่ยนไม่ได้คงเป็นรุ่นเก่าๆๆๆ
    มากกว่า
    โดนส่วนตัวผมว่าCompaq ก็ดีแต่ผมติตรงราคาสูงแต่ได้สเปคต่ำไปนิดเป็นผม ผมเลือกASUSจะดีกว่า
    เพราะทนพอๆๆกันแล้วก็ได้สเปคสูงกว่า ประกันที่เห็นคนไปเคลมก็มีแต่คนบอกว่าไวมาก

แล้วแต่คุณเลยครับ
    ซึ่งถ้าเทียบ spec แล้ว acer นำโลดครับ แต่ถ้าคุณไม่สบายใจที่จะซื้อมาใช้ก็อย่าซื้อเลย
    ถ้าเกิดปัญหา เด๋วก็หาว่าของห่วย ซึ่งของเสียไม่เสียบางทีอาจจะไม่ใช่ hardware ซะทั้งหมด บางทีก็เป็น ยูสเซ่อ เอ๋อเร๋อ ด้วยครับ
    ส่วนเรื่องบอดี้เห็นคนให้ความสำคัญกันนักหนา acer เป็นพลาสติกแล้วไงอ่ะ ก็ไม่ได้เอามันไปเป็นกระดานเสก็ตบอร์ดไถลไปกับพื้นซะหน่อย ถ้าใช้ของไม่เป็นถนอมไม่ดี
    ต่อให้วัสดุดีแค่ไหนก็เจ๊งได้เหมือนๆกันแหละ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

OverclockZone Member boldboys's Avatar

Acer มานใช้วัสดุม่ายค่อยดีอ่ะ เเต่ คอมเเพกมานโดน hp เเทกโอเว่อ เเต่คอมเเพกมานสวยกว่านะในความคิดป๋มนะ

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

อันนี้เข้ามาล้อเล่นนะคับไม่ได้จะจุดชนวน
    hp compaq เหมือนว่าจะสวยแต่รูปจูบไม่หอม
    acer อวบไปนิด(gem stone)แต่เร้าใจคับ
    (เหมือนเดะญี่ปุ่นง่ะ) ใช้งานบ่อยๆ ก้อโทรมเหมือนๆกันแหละคับ
    ต้องยกเครื่องใหม่ ไม่ก้อเปลี่ยนไปเลย

ปล. เปรียบเทียบได้บ่งบอกระดับความคิดเลยอ่ะ

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

ผมมาเชียร์ compaq นะครับเพื่อนใช้อยู่ไม่เคยเสียเลยครับ แต่ติดที่ต้องหาโหลดไดร์เวอร์เองอ่ะครับ ในเว็ปมันก็มีครับหาไม่อยากเท่าไหร่เลย อีกอย่างผมว่ามันทนทานกว่านะครับ แต่เอเซอร์ gemstone series ได้ข่าวว่าไม่ค่อยเจอปัญหาแล้วครับ น่าจะสูสีกันแล้วครับ แต่ผมรัก compaq มากกว่านิดหน่อยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks