overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เรื่อง PSU : วิธีดูว่าวัตต์เต็มหรือไม่เต็มมีอีกวิธีนึงครับ

OverclockZone Member ASBK's Avatar

Default เรื่อง PSU : วิธีดูว่าวัตต์เต็มหรือไม่เต็มมีอีกวิธีนึงครับ

วิธีดูว่าวัตต์เต็มหรือไม่เต็มมีอีกวิธีนึงครับ
    ผู้ผลิตที่มักจะโฆษนาเกินจริง ถึงแม้จะชอบทำแบบนั้น แต่กฎหมายก็บังคับไว้ เขาจึงเอาค่า Power Max มาแปะไว้บนเพาเวอร์ที่เอามาขายครับ

ส่วนพวกเพาเวอร์แบรนด์เนม จะใช้คำว่า Continuous Power คือเพาเวอร์ที่จ่ายคงที่ตลอด (แต่บางทีก็มีแถม Power Max มาด้วย)
    Power Max โดยทั่วไปเกิดจากการโอเวอร์โหลดของอุปกรณ์ เกิดในช่วงระยะเวลาสั้นๆแค่ 5 วินาทีเองครับ ดังนั้นเวลาไปซื้อเพาเวอร์ เราจะเอาค่านั้นมาคำนวณเป็นวัตต์เต็มไม่ได้
    ค่าที่สมควรนำมาอ้างอิงคือ Continuous Power ต่างหาก
    โดยทั่วไปแล้ว สำหรับเพาเวอร์ที่ได้มาตรฐาน Power Max จะสูงกว่า Continuous Power อยู่ประมาณ 100W ครับ

ตัวอย่างเช่น Thermaltake Tough Power 750W(Modular)
    750 W นี่คือคำโฆษนาที่เขาเอาไว้ขาย แปะไว้กล่องครับ แต่บนตัวเพาเวอร์เอง บอกว่า Continuous Power 750W Power Max 850W
    ดังนั้นการอ้างอิงจึงเอาค่า 750W มาคิดครับ
    ส่วนเพาเวอร์ติดเคสทั้งหลายแหล่ ผมยังไม่เคยเห็นยี่ห้อไหนใช้คำว่า Continuous สักเจ้าเลย ส่วนมันจะจ่ายมากจ่ายน้อย ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ

...............................................................................

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ยังไม่ get อะคับ มีภาพตัวอย่างไหมคับ^^"

OverclockZone Member art2_th's Avatar

อีกนิดได้ไหมครับ ยังไม่ค่อยเข้าใจ

OverclockZone Member santi's Avatar

อะไรว่ะนี่

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

สมมุติว่า ซื้อpsuบ้านๆมา500w

500wนั่นคึือmax power คือกำลังไฟที่psuสามารถจ่ายได้สูงสุดช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งเป็นช่วงสั้นๆ

แต่psuเบรนเนมนั้น ที่คิด500wนั้น คือกำลังไฟที่psuสามารถจ่ายได้อย่างต่อเนื่อง เป็นเวลายาวๆ

หาค่ากำลังไฟที่psuบ้านๆจ่ายได้ต่อเนื่อง ให้เอาค่าประมาน100ไปลบ เช่น ติดไว้500-100=400w เป็นต้น

ผมเข้าใจแบบนี้ ถูกปะ

OverclockZone Member

แต่ละยี่ห้อ จะเล่นคำไม่เหมือนกันครับ ตามที่จะโกหกหรือหลอกได้ เท่าที่จะสรรหาลูกเล่นเจอกัน
    ฉะนั้น ที่จขกท บอกคงเจอแค่ ThermalTake เองครับ ส่วนยี่ห้ออื่นยังไม่ยืนยันมั้งครับ

A4
    Guest

Talking

ดูที่ฉลากข้าง power supply ซิครับ
    บางยี่ห้อ บางรุ่น
    จะระบุว่า 300 วัตต์
    แต่พอจ่ายจริงเหลือแค่ 288 วัตต์

ลองอ่านบทความโดยละเอียดจากที่นี้ดูครับ
    http://www.overclockzone.com/pod/[10-04]Enermax_burntest/index.html

OverclockZone Member zman's Avatar

"ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ"

อืม อ๋าวโง่อยู่ตั้งนาน เพิ่งรู้ว่ามิเตอร์วัดวัตต์ได้ด้วย ว่าแต่วัดไงอ่ะท่าน

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by zman View Post
    "ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ"

อืม อ๋าวโง่อยู่ตั้งนาน เพิ่งรู้ว่ามิเตอร์วัดวัตต์ได้ด้วย ว่าแต่วัดไงอ่ะท่าน
    ถ้าจะวัดก็ต้องมีโหลดให้มันทำงานถึงจะวัดได้ครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

Quote Originally Posted by JaAeKrab View Post
    ถ้าจะวัดก็ต้องมีโหลดให้มันทำงานถึงจะวัดได้ครับ
    ครับ ช่วยสอนที(จริงจัง)

OverclockZone Member ASBK's Avatar

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    สมมุติว่า ซื้อpsuบ้านๆมา500w

500wนั่นคึือmax power คือกำลังไฟที่psuสามารถจ่ายได้สูงสุดช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งเป็นช่วงสั้นๆ

แต่psuเบรนเนมนั้น ที่คิด500wนั้น คือกำลังไฟที่psuสามารถจ่ายได้อย่างต่อเนื่อง เป็นเวลายาวๆ

หาค่ากำลังไฟที่psuบ้านๆจ่ายได้ต่อเนื่อง ให้เอาค่าประมาน100ไปลบ เช่น ติดไว้500-100=400w เป็นต้น

ผมเข้าใจแบบนี้ ถูกปะ
    ถูกต้องครับ ความนิ่งสยบทุกสิ่ง เลือกแบรนเนมไว้ด้วย แล้วดูเรื่องประกันกี่ปี เคลมบริการดีไหม

OverclockZone Member โชติก's Avatar

อ่านไปอ่านมา เหมือนจะบอกว่าก็ให้ซื้อพวกแบรนด์เนมซะก็หมดเรื่อง อย่าไปมองพวกโนเนมเลย ยังไงยังงั้น หุหุ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

100 ไปลบ ลบน้อยไปไหม

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    อ่านไปอ่านมา เหมือนจะบอกว่าก็ให้ซื้อพวกแบรนด์เนมซะก็หมดเรื่อง อย่าไปมองพวกโนเนมเลย ยังไงยังงั้น หุหุ
    ผมยังไม่เคยเห็นยี่ห้อไหนใช้คำว่า Continuous ส่วนมันจะจ่ายมากจ่ายน้อย เห็นแต่เขียน POWER MAX บ้าง MAXIMUM บ้าง ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ

ผมว่า แบรนเนมบางตัวก็มีจุดด้อยกว่าโนเนม แต่โดยรวม ใครจะไม่สนล่ะครับ
    โนเนม ถ้างานสวยกว่าแต่ข้างในโหว่ มีแต่เสี่ยงกับอุปกรณ์ในเครื่องราคาสูงๆ ทั้งนั้น
    Last edited by ASBK; 21 Dec 2007 at 13:59:42.

missionman
    Guest

ใครเอามัลติมิเตอร์วัด Watts ได้หว่า มันวัดได้ที่ไหนอ่ะครับท่าน มันต้องใช้ Watt Meter เลยนะครับ ตัวนึงก็ไม่ใช่ถูกๆ

ถ้าจะวัดต้องวัด Amp แล้วค่อเอา Amp x Volt = Watt

ตามสูตร P=EI

โดยที่ P= กำลังไฟฟ้า
    E= แรงดันไฟฟ้า(12V, 5V, 3.3V)
    I= กระแสไฟฟ้า(อันนี้ใช้มัลติมิเตอร์วัดได้ครับ)

ผิดพลาดขออภัย อิอิ

OverclockZone Member excess's Avatar

นั่นซิครับ multimeter วัดไม่น่าไหว แรงดันมันเยอะ 220v แหน่ะ ใช้ Watt มิเตอร์ได้ครับ แต่เอ่อ ตัวนึงก็หลายตังอยู่

SunMoon
    Guest

Quote Originally Posted by ASBK View Post
    ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ

เอามัลติมิเตอร์วัดก็ยังไม่รู้ครับ

จะดูว่า PSU มันจ่ายเต็มหรือเปล่า
    มันต้องมีเครื่องมือจ่าย load อย่างที่เค้าเรียกว่า Load tester ครับ
    แล้วก็ test ว่า PSU นั้นมันสามารถจ่ายกระแส ได้ตามที่บอกไว้ใน spec หรือเปล่า

หน้าตา load tester เป็นแบบนี้

แต่ว่าพวก load tester เนี่ยค่าตัวมันแพงครับ

อย่างใน OCZ ที่เค้า test เค้าเลยเอา R กระเบื้อง มาต่อขนานกันเยอะๆแทนให้ R มันต่ำๆ ใช้เป็น load ต่อเข้ากับ PSU
    อยากจะให้มันจ่ายกระแสที่เท่าไหร่ได้ตามที่โม้หรือเปล่า ก็เอาเข้าสูตร V = IR แล้วก็หาค่า R เอาครับ ว่าต้องใช้เท่าไหร่
    R ยิ่งน้อย จะให้กระแสจ่ายได้ยิ่งเยอะ
    R มันเลยต้องเป็นพวก R ที่ทนความร้อนได้สูง อย่างเช่น R กระเบื้อง

ลองดูรูปนี่ครับ ว่าถ้าจะ test PSU ว่ามันจ่ายเต็มหรือเปล่า มันยากลำบากขนาดไหน จาก test lab ของ OCZ

อ่านเพิ่มเติมจาก link ของท่าน A4 ก็ได้ครับ

Quote Originally Posted by A4 View Post

ลองอ่านบทความโดยละเอียดจากที่นี้ดูครับ
    http://www.overclockzone.com/pod/[10...est/index.html

OverclockZone Member คิม's Avatar

คิดมากกันจัง จะเลยไปไกลแล้ว

ดูค่า Efficacy ที่มันจะทำได้ดีกว่า

หาก PSU นั้นได้รับการรับรองมาตราฐาน 80 Plus
    ก็เอา Watt Max คูณ 0.8 ไป นั้นเป็นกำลังที่จ่ายได้จริงๆแบบต่อเนื่อง

แต่ปกติแล้ว PSU กระป๋องเราๆ มันจะจ่ายได้แค่ 60-70% เท่านั้นเอง (กระป๋องแบบมีระดับแล้วนะครับ)
    คูณลดตามกันไปเลย เอารวมๆก็คูณสัก .7 ก็พอ ก็ได้ Watt ที่แท้จริงแล้ว

Are u with me?

Bookmarks

Bookmarks