Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลง windows แต่มันมองไม่เห็น HDD ทำไงดีค๊าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะลง windows แต่มันมองไม่เห็น HDD ทำไงดีค๊าบ

ใช้บอร์ด asus A7V600-X ใช้ HDDแบบ SATA ในหน้า dos ก่อนเข้า win มันเห็น HDD นะ แต่ใน bios มันมองไม่เห็นอ่ะ ทำไงดีคับ จะลง windows SP2 แล้วมันมองไม่เห็น HDD อะคับ แก้ยังไงดีบอกหน่อยยยยยย Y_T

เป็น Sata II หรือป่าวครับ ถ้าใช่ลองทําตามนี้ดู

http://www.dcomputer.com/proinfo/sup...T3808110AS.htm

อาการนี้ผมก็เป็นแต่ยังไม่ได้ลองแก้เลย

ปล.ผมใช้ via เหมือนกัน

Comment

Seagate ST380817AS อะครับ

Comment

ลองอัพเดทไบออสดูครับ

Comment

ต้องลงไดร์เว่อร์ SATA ก่อนไม่ใช่หรือครับ ลองเปิดคู่มือเมนบอร์ดดูครับ

Comment

ลง driver sata2 จาก diskett ที่ได้จาก cd driver ของ mainboard คับ
            แต่แผ่น window ต้องเป็นตัวเต็มไม่งั้นได้เห็น blue screen แน่ๆ

Comment

ก้อถ้าเป็นแผ่นพันทิพใหม่ๆ เด๋วนี้เอาไดร์เวอร์ ของพวก SATA ลงแผ่นหมดแล้วนะครับ
              แต่ก็ทำอย่างที่2ท่านข้างบนบอกก็ได้ให้ใช้ไดร์เวอร์จาก Floppy Disk เอาอ่ะคับ

Comment

อ่อครับ (ไม่มี floppy ซะด้วย --'') เคยเจอเครื่อง notebook นะครับเป็นแบบนี้เหมือนกัน ใช้ win2006 v5 มันเจอแฮะ

Comment

Working...
                X