Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ไปซื้อ วอ ที่พันทิปมา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ไปซื้อ วอ ที่พันทิปมา

วอที่ขายเปนคู่ ของ metorola ผมซื้อมา 5 mile แต่พอมาใช้จิงๆได้ใกล้มากๆ ผมอยากคุยข้ามบ้าน

ประมาน 4-5 กิโลอะคับ ช่วยแนะนำที ต้องใช้แบบไหน รุ่นไหน แล้วราคาเท่าไรคับ

ราคาเท่าไหร่หรอคับพี่ซื้อมาอ่าคับ
    อยากเล่นวอแล้วยิงกันเล่นเกมส์ออนไลน์ด่ากัน

Comment

ผมซื้อมา 1500 คับ อยู่ใกล้ๆนี่คุยกันมันเลย แต่พอต่างคนต่างกลับบ้าน นี่คุยไมได้เลย

Comment

ว ตำหนวดเลยคับ

Comment

ของแบบนั้น คุยแค่ได้ไม่กี่เมตรครับ ถ้าอยากได้รุ่นพอใช้งานได้จริงๆรุ่นไม่ต้องสอบ ประมาณ 2500-3500 ขึ้นไปครับ สักสามวัตก็เหลือแหล่แล้วครับ ไกลหลายกิโล แถมหาช่วงสัญญาณว่างได้แยะกว่าไม่ต้องแย่งกันใช้ให้ตีกันกระจายด้วยครับ เคยใช้ครับของที่ทำงานเก่า แต่ของที่เคยใช้เป็นรุ่น 5 วัตราคาประมาณ 5พันก่าๆเอง แต่ไกลดี เกือบคลอบคลุมทั่วกรุง แนะนำไปสอบถามได้ที่บ้านหม้อใกล้ดิโอสยาม มีทั้งมือ 1 มือสอง ใช่อย่างนั้นคุ้มกว่ากันแยะครับ
          ถ้าไม่อยากซื้อตัวใหม่แนะนำลองทำเสาอากาศเองหาดูตามเวปได้ครับ วิธีทำเสาให้รับส่งได้ใกลขึ้น แต่คงช่วยอะไรไม่ได้มากนอกจากซื้อรุ่นที่ใช้งานได้จริงๆ
          Last edited by ZIPLORD; 7 Nov 2006, 02:05:01.

Comment

4-5 กิโลที่ว่า ต่างคนต่างคุยในบ้านหรือเปล่า ผมว่าที่มันได้ใกล้ คงเป็นเพราะสิ่งกีดขวางมั้งครับ

Comment

4-5km วอธรรมดาเอาไม่อยู่หรอกครับ ไอ้พวกเครื่องเหลือง ๆ แดง ๆ นั่น ได้แค่ 1 km ก็หรูแล้ว

ลองหาเป็นพวก วิทยุสมัครเล่นก็ได้นี่ครับ เครื่องนึงปัจจุบันคงไม่แพงมาก แต่ว่า

ต้องไปสอบใบอนุญาตก่อนนะ ที่ ก.ท.ม. ผมไม่รู้เหมือนกันว่ามันอยู่ที่ไหน ลองหา ๆ จาก google เอา ตอนสอบ คงเหมือน ๆ กัน ไม่ยากมากหรอกครับ ยากกว่าใบขับขี่หน่อยเดียว

สอบท่องรหัส อัลฟ่า เบต้า แล้วก็พวกคลื่น กับการใช้งานนิดหน่อย

Comment

rep.บนไม่เคยเล่น ว. อย่ามามั่วครับ
                เครื่องแดงที่คุณว่าน่ะ มันคุยได้อย่างต่ำ 5 กิโลครับ ที่มันโฆษนาขายบอกไว้10 กิโล แถมสัญญาณยังผ่านสิ่งกีดขวางได้ดีกว่าพวก ว.สมัครเล่นที่ต้องไปสอบเยอะครับ พวก ว. แบบมือถือสมัครเล่น 1-2 กิโลก็ไม่ค่อยชัดแล้วครับ ต้องขึ้นที่สูงหรือไม่ก็ใช้เสาแบบยืดได้เพื่อความชัด เคยเห็นตำรวจพกวิทยุไหมครับ ถ้าไม่ใช่ของโมโตที่ใช้เกลียวเสาแบบเฉพาะของมันแล้ว มีแต่คนเสียบเสาแบบยืดได้ทั้งนั้น
                ตอนมันออกมาใหม่ๆนะ ผมเลิกเล่นว.เลย เคืองมาก ใช้ดีกว่าแถมไม่ต้องสอบให้ยุ่งยาก

Comment

อะ ผมไม่เคยใช้เครื่องดี ๆ มั้งเลยไม่รู้ว่ามันคุยได้ไกล

เมื่อก่อน ก่อนที่โทรศัพท์มือถือยังไม่ค่อยแพร่หลาย ใช้พวกวิทยุสมัครเล่นนี่แหละครับ คุยกันข้ามอำเภอเลย ( ทำเสาส่ง 16m ) ถ้าอากาศดี ๆ ตอนกลางคืน ข้ามจังหวัดก็คุยได้ แค่เสาสั้น ๆ ทำค่ารีเฟลค ให้น้อย ๆ หน่อย ก็คุยได้ห่วย ๆ 4-5 km

แต่ตอนเรียนมหาวิทยาลัย ใช้พวกเหลืองแดง คุยกันแค่หน้ามหาลัย ไปหลังมหาลัย ไม่ถึง 1km ยังคุยกันไม่ได้เลย -*-

สงสัยเดี๋ยวนี้ เครื่องเหลืองแดงคงพัฒนาขึ้น รับ-ส่ง สัญญาณได้ไกลขึ้น

ถ้าเป็นแบบนั้น ใช้เครื่องเหลืองแดงก็ได้ครับ ผมก็ว่าง่ายดีนะ ไม่ต้องไปสอบด้วย

Comment

เครื่องเหลืองแดง แบบไหนอะ ผมไม่รู้จักอะ

ที่ผมซื้อมาตัวนี้อะคับ คุยไมได้เลยเซ้งมากๆ

Comment

Originally posted by melodynaa View Post
                      เครื่องเหลืองแดง แบบไหนอะ ผมไม่รู้จักอะ
                      พวกวิทยุสื่อสารคลื่นความถี่ต่ำน่ะครับ แบบที่ไม่ต้องสอบใบอนุญาต แบบที่ท่านใ้ช้อยู่นั่นแหละครับ

ปกติมันจะเป็นเครื่องป้อม ๆ สีเหลือง ๆ แดง ๆ น้ำเงิน

Comment

แต่ผมใช้จิงๆไม่เหนไกลอย่างที่ ท่าน ว่ากันไว้เลย ของผมประมาน 500 เมตร ก็คุยไม่ได้แล้ว

นี่คุยตามถนนนะคับ

Comment

เอาเถอะ คนเคยใช้กับคนแค่เคยเห็น

ของผมที่เคยใช้เป็นแบบนี้ 80 ช่องหลัก กี่ช่องย่อยลืม แต่ว่า ใกลได้สุดๆ เอาเป็นอยู่ปิ่นเกล้าแต่คุยกับคนแถวม.เกษตรรุ้เรื่องทั้งๆที่ยังไม่ต้องซื้อเสาดีๆมาติด 5วัต มันส่งได้ใกลหลายกิโล ว่างๆอยากรู้ข้อมูลลองหาในเวปดูครับ แล้วจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร
                          ลืมบอก รุ้นนี้ไม่ต้องสอบ 3วัตก็ใช้ได้ไกลเหมือนกัน แต่สู้ 5 วัตไม่ได้เพราะ 5 วัตถือเป็นมาตราฐานของวิทยุติดตามตัวครับ
                          ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรผมมาบอกเฉยๆ เห็นเถียงๆกันอยู่
                          Last edited by ZIPLORD; 8 Nov 2006, 01:01:55.

Comment

แล้วไอ้ตัวแดงๆที่ท่าน ว่า ประมานเท่าไรคับ ขายเปนตัวหรือคู่คับ หาซื้อที่ไหนได้คับ

Comment

Originally posted by ZIPLORD View Post
                              ของผมที่เคยใช้เป็นแบบนี้ 80 ช่องหลัก กี่ช่องย่อยลืม แต่ว่า ใกลได้สุดๆ เอาเป็นอยู่ปิ่นเกล้าแต่คุยกับคนแถวม.เกษตรรุ้เรื่องทั้งๆที่ยังไม่ต้องซื้อเสาดีๆมาติด 5วัต มันส่งได้ใกลหลายกิโล ว่างๆอยากรู้ข้อมูลลองหาในเวปดูครับ แล้วจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร
                              ลืมบอก รุ้นนี้ไม่ต้องสอบ 3วัตก็ใช้ได้ไกลเหมือนกัน แต่สู้ 5 วัตไม่ได้เพราะ 5 วัตถือเป็นมาตราฐานของวิทยุติดตามตัวครับ
                              ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรผมมาบอกเฉยๆ เห็นเถียงๆกันอยู่

ผมใช้คุยจาก พระปะแดง ถึง บางปะกอก ต่างคนต่างอยู่บ้าน ตัวที่ท่านว่าจะคุยได้ป่าวคับ

Comment

Working...
                              X