Announcement

Collapse
No announcement yet.

(กระทู้บ่น)เพิ่งรู้ว่าทำร้านเน็ทเองมันยากขนาดนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (กระทู้บ่น)เพิ่งรู้ว่าทำร้านเน็ทเองมันยากขนาดนี้

-..- ในที่สุดก็เสร็จซะทีร้านเล็กๆของผม(บริการ net chat ไม่มีเกม) 6เ ครื่อง
    ตอนก่อนทำนึกว่าจะง่ายลง window โกสๆ เสียบสาย จบ ที่ไหนได้ ปัญหาเยอะมากล่อไปเกือบอาทิตย์
    กว่าจะเสร็จ(ทำเองคนเดียว)
    รวมปัญหาที่เจอ
    1.vista หาโปรแกรมใช้ยาก -..- (กว่าจะหาโปรคุมร้านได้เหนื่อยเลย)

2.DVD sata ใช้งานไม่ได้(เหมือนที่เคยโพสถาม)....ตอนนี้ก็ยังแก้ไม่ได้

3.มีอยู่เครืองนึงเล่นๆอยู่ชอบค้าง จอแตกเป็นเส้นเหมือนตอนเล่นเครื่อง famicom แล้วไปเตะเครื่อง
    (คาดว่าเป็นที่ chip vga(on board ) เพราะเอา hdd เครื่องที่ใช้ได้ไปเสียบแทนก็ไม่หาย)มันขึ้น
    จอฟ้า ฟ้องว่าเป็ที่ driver nvidia เปลี่ยน driver เป็น 10 ทั้งเก่า ใหม่ mod ก็ไม่หาย -..-

ปล.หายแล้วไปให้ช่างที่ saveway ดูเค้าปรับ timeing ram แบบ manual หายซะงั้น(ตอนนี้ลูกค้าเล่นอยู่รอดูอาการต่อไป)

4.LE 1600 ขางอ สืบเนื่องจากข้อข้างบนเพราะไล่เช็คทีละตัวจะดึง cpu ออกมา
    ดูว่าเป็นอะไรไหมมันดันติดมาพร้ออม sink -..- (เพราะแบบนี้แหง AMD ถึงไม่เจ็ง เหนียวจริงๆ)
    แต่สุดท้ายก็ได้ทุกท่านที่ช่วยตอบ+รสชาติมือแม่ดันมันเข้าจนได้

5.ด้วยความที่เส้นผมมันใหญ่มากจนบังภูเขามิดผมเลยใช้เวลาset printer hp 3055 (network)
    1 วัน .......................(เจือกลืม set subnet ให้ตรงกับในร้าน)

6.deep freez (En) มองเครื่องลูกไม่เห็นทั้งที่ตอนแรกมันเห็น -...- ตอนนี้เลยใช้ปลดล็อคแบบ MAN Massage ("แมน นวด") แทน

7.บริษัท software ตัวจิ๋ว (microsoft) หมกเม็ด -....-
    สืบเนื่องจากลง office2007แล้วลูกค้าใช้ไม่เป็น......
    (แล้วทำไมตูจับครั้งแรกยังใช้เป็นเลยวะหรือตูเกรียนเทพ -..-)
    ทางไมโครบอกว่าลง 2003กับ 2007 ได้ .....เออลงได้จริงแต่เวลาจะใช้ต้องมานั่งขึ้น config เหมือนลงใหม่ตลอด......สรุบเลยซ่อน 2007 ไว้ในเครื่องให้ลูกค้าใช้ 2003 แทน

8.เจ้าของร้าน(ตัวเอง)เป็นพวกคิดมาก -...- อันคงแก้ไม่หายตลอดชีวิตละมั้ง

9.หมดแล้วละมั้งมันเหนื่อยจนจำไม่ค่อยไหว(ทั้งที่ไม่ค่อยได้ขยับตัวแท้ๆแต่ทำเหนื่อยจัง)

ปล.ใครใช้ LG GSAH62N ใส่แผ่นแล้วไฟ hdd ติดนานมาก+เครื่องค้างเหมือนผมไหมลงทุนไปดัน
    ใช้ไม่ได้หรือเพราะ board abit มันไม่รับ dvd sata ? (ทุกอย่างปกติหมด bios เห็น window เห็นแต่ใส่แผ่นแล้วค้าง อ่อ เป็นเฉพาะกับ vista ด้วย xp(mod)ไม่เป็น

ปล2. spec คร่าวๆ
    AMD LE1600
    ABIT AN-M2
    HDD HITACHI 160 GB sata 2
    GEIL VALUE 667 (เจ็แกกระหน่ำซัมเมอเซลให้เลยเอา ราคาพอกะ ป๋าคิงแท้เลยคว้าซะ)
    CASE+PSU delux 450
    DVD LG GSA-H62N

ขอจบการเทศแต่เพียงเท่านี้ขอบคุณญาติโยมที่มารับฟัง(โดยเฉพาะคนที่คลิกแล้วรูดผ่าน)
    Last edited by LigerZero; 7 Dec 2007, 19:14:24.

สุดยอด/////น่าเหนื่อยแทนจริงๆๆๆๆครับ

Comment

สู้ต่อไปคับ

Comment

มีข้อสงสัยครับ
        1. ทำไมต้องลง VISTA
        ส่วนตัวคิดว่า ลง XP ก็น่าจะพอแล้ว ลื่นกว่าพอสมควร ใช้งาน เหมาะสำหรับคนหมู่มาก

2. ทำไมต้องลง MICROSOFT 2007
        เหตุผลเหมือนข้อ 1

3. ทำไมต้องใส่ DVDRW
        ไม่กลัวพวกสารเลวมันมาลงเพลงหรอครับ

อิจฉา อยากมีร้านบ้างจัง

Comment

DVD LG GSA-H62N ของผมก็ใช้อยู่นะ กะวิสต้าก็ไม่เห็นมีปัญหานะ ลงไดร์เวอร็SATAยัง

Comment

ขี้บ่นจัง อิอิอิ

ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรใส่ DVDRW ในเครื่องลูกนะครับ ด้วยเหตุผลหลายๆ อย่าง รวมทั้งลิขสิทธิ์ด้วย อิอิอิ (ลูกค้าอาจจะโหลดเพลงมาแล้วไรท์ลงแผ่น) แล้วมีคนล่อจับ

ให้ลูกค้าใช้ Flash เอาเองดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by dordeg View Post
              DVD LG GSA-H62N ของผมก็ใช้อยู่นะ กะวิสต้าก็ไม่เห็นมีปัญหานะ ลงไดร์เวอร็SATAยัง
              ลงแล้วครับพร้อมสรรพไม่มีตรงไหนโชว์ผิดพลาดเลยแต่ใส่แผ่นเข้าไปแล้วค้าง
              Originally posted by Drunk View Post
              ขี้บ่นจัง อิอิอิ

ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรใส่ DVDRW ในเครื่องลูกนะครับ ด้วยเหตุผลหลายๆ อย่าง รวมทั้งลิขสิทธิ์ด้วย อิอิอิ (ลูกค้าอาจจะโหลดเพลงมาแล้วไรท์ลงแผ่น) แล้วมีคนล่อจับ

ให้ลูกค้าใช้ Flash เอาเองดีกว่าครับ
              นั่นสินะครับส่วนใหฐ่ CD ก็เริ่มตายไปเยอะแล้วด้วย ผมกะจะใช้ external 1 อันเอาไว้ลูกค้าถือแผ่นมาจะพิมพ์งานจะได้ใช้ได้ ส่วนdvdในเครื่อง.........คงต้องหาที่ปล่อยละมั้งมีตำหนิด้วย(เคส deluxมันเล็กเลยต้องยัดกันแรงหน่อยถลอกเป็นทาง)

ปล.FLOPPY DISK ยังไม่ตาย-...-เมื่อกี้ลูกค้ายื่นมาจะพิมพ์งานทำเอาผมเหวอเลย....(ความมั่นใจในตัวเองเสียหาย 50 จุด) คงต้องเพิ่มรายการ FDD external อีกอันละมั้งอันเท่าไหรหว่า
              Last edited by LigerZero; 4 Dec 2007, 22:56:45.

Comment

มันเหนื่อยจริงๆ ผมลองมาแล้ว แต่ร้านเกมส์นะ

Comment

ไม่รู้ว่าลงทุนสักเท่าไหร่หรือครับ อยากเปิดมั่ง ต้องซื้อโปรแกรมลิขสิทธิ์บางตัวด้วยใช่ไหม

Comment

Originally posted by saguy42 View Post
                    ไม่รู้ว่าลงทุนสักเท่าไหร่หรือครับ อยากเปิดมั่ง ต้องซื้อโปรแกรมลิขสิทธิ์บางตัวด้วยใช่ไหม
                    ของผมใช้ไป ประมาณ 2 แสนปลายๆครับ 6เครื่อง รวมแอร์ printer 2 และแต่งร้าน (จนเสร็จน่ะแหละ)
                    ถ้าผมใช้ asrock + สมพรคงลดได้อีกหลายพัน (บังเอิญผมมันพวกบ้านี่สิ)
                    ปล..ถ้าเอา ups ออกนี่ลดได้อีกเกือบ 2 หมื่นเลย(แต่ไม่มีทาง)

เรื่องโปรแกรมลิขสิทธิของผมใช้นี่ครับ microsoft action pack ได้ถูกสิขสิทธ์ 10 เครื่อง
                    โปรแกรมก็มีเกือบครบ vista (biz) ms office 2007 server 2003R กับอะไรอีกเพียบทีี่ผมไม่รู้จักพร้อมโปรแกรมอัพเดตทุกๆ 3 เดือน ส่งตรงจากสิงค์โปร
                    จ่ายประมาณ 15,700 ต่อปี ลองหาอ่านได้ในเว็บ microsoft ครับแต่ถ้าลงเครื่องเยอะกว่า 10 https://partner.microsoft.com/global/Partner
                    เห็นมีขายแบบผ่อนส่งรายปีด้วยนะ (ถ้าจะโทรไปก็พยายามหาคนพูด eng เป็นไว้ข้างๆเพราะ support ที่เป็นคนไทยมีคนเดียว-..-
                    วันนั้นเจอคนอินเดียวเข้าไปมึนตึ้บเลยถึงจะพูดปะกิตก็เถอะแต่สำเนี่ยงฟังยากสุดๆ)
                    ปล.เสียอย่างเดียวสมัครคตอนนี้ starter kit (ตัวแรกที่จะได้)มันไม่มี XP+office2003แล้ว

ถ้าอยากศึกษาเกี่ยวกับร้านเน็ทก็ลองนี่ครับ www.siamcafe.net (เว็บมันล่มบ่อยนะ)
                    ปล.คนถวนั้นแปลกๆนะพอมีคนโพสจะเปิดร้านเน็ทก็มีแต่คำตอบแบบนี้ เมล์มา xxxxx ครับ โทรมา xxxx ครับ -...-มันทำอะไรกันกินหัวคิวรึ
                    Last edited by LigerZero; 4 Dec 2007, 23:30:29.

Comment

สู้ๆๆน่ะท่าน เป็นกำลังใจให้ น่ะคับผม ^^

Comment

อย่าเพิ่งจะท้อครับ ทำไปเรื่อยๆเดี่ยวก็ชำนาญเองหล่ะครับ การที่เริ่มผิดๆถูกๆนี่แหละครับ เป็นแหล่งความรู้ที่ดีที่สุดเลยครับ

Comment

ร้านผมก็ประมาณ จขกท แหละครับ แต่ผมเปิดร้านถ่ายเอกสาร แล้วมีคอมมาเสริมด้วย + เนต แบบว่าพิมพ์งาน เข้าเล่ม ครบวงจรไม่ต้องหนีไปไหน

ปัญหาก็เจอบ้างครับ ที่เหมือนกันก็คือ office 2007 บางคนก็เอาไฟล์ docx มาปริ้น
                          ผมก็เลยแก้ปัญหาลง patch ที่ทำให้ office 2003 อ่าน docx ได้ ง่ายๆ ครับ
                          เนตที่ใช้นี้ ไม่เคยล่มครับ Maxnet @ Cafe 2Mbps เดือนล่ะ 2800 ไม่รวมภาษี
                          เบอร์เดียว เนต + แฟ็ก + โทรศัพท์

และที่สำคัญ ผมมี ไดร์ DVD-RW ทุกเครื่องเลย เพราะลูกค้าใช้เยอะ ไม่เหมือนที่คาดไว้ตอนแรก

สเปคก็

Intel Celeron 420
                          ECS 945GCT-M2
                          Kingston 512MB
                          Samsung 80GB SATA-II
                          LG 17" LCD
                          Mouse + Keyboard Microsoft

ไม่เคยมีปัญหาด้าน Hardware เลยครับ
                          ยกเว้นเครื่องถ่ายเอกสาร กับเครื่องปริ้น พังได้พังดี เลยมีสำรองเพียบ

มีปัญหาอะไรก็คุยกันได้ครับ อาชีพเดียวกัน

Comment

ผมกะว่าเรียนจบก็จะเปิดเหมือนกันน่ะ
                            แต่ต้องทำการบ้าน เก็บข้อมูลเยอะๆหน่อย จะได้ไม่เสียแรงที่ลงทุน
                            ปัญหาของ จขกท เป็นประโยชน์มากเลยคับ

Comment

เดี๋ยวก็ชำนาญครับ ได้ประสบการณ์อีกเยอะเลย

ที่หน่วยงานผม ใช้ ADSL 3 ความเร็ว Lease Line อีก 1 เส้น (ได้ฟรีจากกระทรวง)
                              มีห้องที่ต้องต่อระบบเครือข่าย 7 ห้อง เฉลี่ยห้องละ 30 เครื่อง มีคนใช้ทุกวัน ปวดหัวมาก ๆ กับปัญหา
                              ใช้ NetOp คุมเครื่อง ลง Deepfreeze อีกที ปัญหาไวรัส Spyware อีกเยอะ....

อยากมาเปิดร้าน NetCafe บ้าง เหมือนกันครับ

Comment

Working...
                              X