Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมฟิวส์หลอดของ UPS ตรงกลางกระบอกจึงเป็นสีขาวทึบครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมฟิวส์หลอดของ UPS ตรงกลางกระบอกจึงเป็นสีขาวทึบครับ

ทำไมฟิวส์หลอดของ UPS ตรงกลางกระบอกจึงเป็นสีขาวทึบครับ

ผมเคยเห็นฟิวส์หลอดส่วนใหญ่ ตรงกลางกระบอกจะเป็นแก้วใส
    แต่ฟิวส์หลอดของ UPS ที่ผมใช้อยู่จะเป็นสีขาวทึบแสง
    แกะดูแล้ว เขาแถมตัวสำรองให้มาอีก 1 ตัว
    ตอนนี้เปลี่ยนฟิวส์เรียบร้อยแล้วครับ ,UPS ก็ทำงานได้เหมือนเดิม
    ตัวเลขที่ระบุ บนตัวฟิวส์หลอด คือ 7A 250V

ผมจึงอยากถามว่า ฟิวส์หลอดที่ตรงกลางกระบอกมันเป็นสีขาวทึบแสง มันมีลักษณะเฉพาะอะไรหรือเปล่าครับ ( ตรงสีขาวทึบแสง มันคล้ายๆ พวกเซรามิกครับ )
    ถ้าผมหาฟิวส์หลอดสีขาวทึบแสงไม่ได้ จะนำฟิวส์หลอดทั่วไฟมาใช้งานทดแทนกันได้หรือไม่ครับ
    อีกอย่าง วันนี้เดินหาหลายร้าน ร้านที่ขายส่วนใหญ่ จะมีแต่ขนาด 5A 250V จะใช้แทนกันได้หรือไม่ครับ
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

มันก็ไม่ต่างกันหรอกคับ ฟิวส์มันก็มีหน้าที่เหมือนกันอยู่แล้วทุกชนิด ถ้าจะเปลี่ยนหารุ่นที่ A(แอมป์)เท่ากันกะอันเก่าจะดีกว่าคับ หรือถ้าไม่มีก็ดูรุ่นที่สูงกว่านัดนิดนึงแทนก็ได้
    Last edited by jojoonline; 6 Nov 2006, 20:54:07.

Comment

เป็นเซรามิคหนะ สำหรับไฟสลับ ไอ้ฟิวส์ใสส่วนใหญ่ ไช้กับไฟตรงนะ เมื่อ15ปีก่อนหายากอิบอ้ายเลย แต่เดี๋ยวนี้มีขายเยอะแยะ ข้างในมันจะมี ซิลิก้อนลดความร้อนใส่อยู่ เหมือนฟิวส์กระปุกหนะ และเซรามิกก็ทนระเบิดได้ระดับหนึ่งแต่สูงกว่า

Comment

มันเปนแบบ Slowblow
        commment2 อันตรายนะนั่น ฟิวส์ใหม่ แอมป์เยอะกว่าฟิวส์เดิม เนี่ย
        กระแสเกินแล้วยังไม่ขาด

Comment

ขอบคุณมากครับ

แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
          บ้านผมอยู่ใกล้ ห้างเสรี ห้างซีคอน
          ร้านอมร ที่ไปเปิดสาขาต่างๆ ตามห้างจะมีหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by สุวิชา View Post
            ขอบคุณมากครับ

แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
            บ้านผมอยู่ใกล้ ห้างเสรี ห้างซีคอน
            ร้านอมร ที่ไปเปิดสาขาต่างๆ ตามห้างจะมีหรือเปล่าครับ
            เอาตัวเก่าไปให้เค้าดูเลย เพื่อความชัวร์

Comment

Working...
            X