Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้ออุปกรณ์มาแล้ว วันนี้จะลอง RAID ไข่เป็ดไข่ไก่ดูซักตั้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้ออุปกรณ์มาแล้ว วันนี้จะลอง RAID ไข่เป็ดไข่ไก่ดูซักตั้ง

Spec เดิม ๆ ตามลายเซ้นต์ หลังจขากควานหา Seagate 320 GB มาเพิ่มอีกตัว

รูปนี้ปัจจุบัน ก่อนทำ RAID 0 นะครับ ทำ AHCI อยู่ โปรดรอสักครู่ ทำ RAID เสร็จแล้วมาเจอกันใหม่

รูปล่าง เป็นรูปที่ทำ RAID 0 เสร็จแล้วครับ ไม่แรงอย่างที่คิดในตอนเทสต์โดย HD-Tach แต่เร็วตอนใช้งานจริงครับ
    Attached Files
    Last edited by tanawat30; 5 Dec 2007, 23:37:53.

อยากรู้เหมือนกันว่าRaid0แล้ว มันเร็วขึ้นขนาดไหน

Comment

รอชมความแรงคับ^^"

Comment

อะไรคือการทำ raid ครับ

Comment

Originally posted by dekprik View Post
          ประมาณว่า เอา hd 2ลูกมารวมกันทำให้ความเร็วเพิ่มขึ้น(เท่าไรอันนี้ไม่รู้จ้า) แต่ถ้าเสียลูกใดลูกหนึ่งก็ไปคู่เลย

Comment

Originally posted by dekprik View Post
            http://www.dld.go.th/ict/article/hard/hw22.html ^^"

Comment

เอาให้เหยียบ400เน้อ

Comment

ทำอยู่เหมือนกันครับ
                ว่าแต่ดูที่แรงไม่แรงนี่ดูตรงไหนครับ ทั้งรูป 1 & 2
                Attached Files

Comment

.

Comment

หายไปไหนแว้ว

Comment

ปกติก็ดูทุกค่าที่โปรแกรมแสดงมาทั้งหมดอ่ะครับ
                      เมื่อเปรียบเทียบกับตอนใช้ HARD DISK 1 ลูก
                      ทั้งความเร็ว ในการอ่าน ความเร็วในการเขียน

แต่โปรแกรมตัวแรกจะแสดง ค่าเฉลี่ยในการอ่าน
                      แล้วก็เวลาอ่านข้อมูลขึ้นมา ใช้พลังของ CPU ไปมากน้อยแค่ไหน

โปรแกรมตัวที่ 2
                      แสดงทั้งค่า ต่ำสุด สูงสุด และ ค่าเฉลี่ย
                      ปกติเขาว่า ดูที่ค่าเฉลี่ยกัน

เส้นกราฟ จะแสดงให้เห็นว่า
                      เมื่อเวลาอ่านข้อมูลไปบริเวณท้ายๆ ของ hard disk
                      ความเร็วจะตกลง เพราะ ข้อมูลจะถูกเก็บอยู่ใน cylinder วงในๆ
                      ดูรูปที่นี้ครับ
                      http://www.storagereview.com/guide20...om/tracks.html

Pentium 4 530 3.0@3.78 GHz
                      RAM 2 GB
                      ASUS P5GD1 ( SATA 150 )
                      SEAGATE 80 GB 2 ลูก ( SATA 150 )

Comment

Comment

เท่าที่ผมดูนี่ทำไมไม่เหมือนพวกท่านเลยอ่ะครับ

1.แท่งแดงๆ (ทำไมผมได้น้อยมากเลย)
                          2.ตัวหนังสือสีแดงในรูปแรกทำไมขึ้นไม่เหมือนกันอ่ะครับ
                          3.ตกลงของผมมันปกติหรือป่าวครับเนี่ย พึ่งหัดต่อRaidหน่ะครับ

Comment

Originally posted by Ares01 View Post
                            เท่าที่ผมดูนี่ทำไมไม่เหมือนพวกท่านเลยอ่ะครับ

1.แท่งแดงๆ (ทำไมผมได้น้อยมากเลย)
                            2.ตัวหนังสือสีแดงในรูปแรกทำไมขึ้นไม่เหมือนกันอ่ะครับ
                            3.ตกลงของผมมันปกติหรือป่าวครับเนี่ย พึ่งหัดต่อRaidหน่ะครับ
                            ใช้ Mainboard อะไร Chipset อะไร HDD Support SATA II หรือเปล่า แล้วทำ HDD ทั้ง 2 ตัวให้เป็น SATA II แล้วหรือยัง Mainboard Support SATA II หรือเปล่า
                            Last edited by tanawat30; 6 Dec 2007, 00:25:16.

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                              ใช้ Mainboard อะไร Chipset อะไร HDD Support SATA II หรือเปล่า แล้วทำ HDD ทั้ง 2 ตัวให้เป็น SATA II แล้วหรือยัง Mainboard Support SATA II หรือเปล่า
                              m2n-e ครับ

Comment

Working...
                              X