overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: MSI 790FX แตกต่างจากบอร์ดตัวเทียบเท่าของยี่ห้ออื่นยังไง

MSI-Technician MSI-U's Avatar

Arrow MSI 790FX แตกต่างจากบอร์ดตัวเทียบเท่าของยี่ห้ออื่นยังไง

MSI 790FX แตกต่างจากบอร์ดตัวเทียบเท่าของยี่ห้ออื่นยังไง

(Review นี้ ไม่มีเจตนาโจมตีบริษัท แบรนด์ ใดๆทั้งสิ้น หากแต่เพื่อผลประโยชน์สูงสุดของลูกค้าในการตัดสินใจเลือก เพื่อผลประโยชน์สูงสุดของผู้บริโภค)

คงจะหนีกันไม่พ้นแล้วแหละครับ สำหรับ AMD Phenom แต่ก่อนที่มันจะเข้าไทย มีลูกค้าท่านนึง ถามเข้ามาว่า

"GM ครับ 790 FX ดีกว่ายี่ห้ออื่นยังไงครับ เห็นเมืองนอกเล่นกันเยอะ"
    วันนี้ผมเลยไปสอบถามศาสตราจารย์ใน MSI อย่างละเอียดมาครับ พอสรุปใจความได้ดังนี้ครับ

อันดับแรก : เค้าบอกว่าเป็น สุดยอดแห่ง CrossFire motherboard ตัวจริง
    K9A2 Platinum บนซ๊อคเก็ตใหม่ AM2+

เพราะอะไร?? : ก็เพราะมันรองรับการ์ดจอตัวใหญ่ๆได้แบบจุใจ ไงล่ะครับ เจ๋งไม่เจ๋งยังไงมาดูกันประสิทธิภาพสูงกว่า VGA แบบเดี่ยว ถึง 300%
    2 VGA up to 1.8x, 3 VGA up to 2.6x, 4 VGA up to 3.2x performance!
    Full Gen2 PCI-E slots รองรับอัตราการถ่ายโอนข้อมูลมากกว่า Gen1ถึง2 เท่า

เจ๋งไม่เจ๋งต้องดูของจริงครับ

VS Cost/Limit??? ราคาเท่าไหร่อ่าพี่ ..... ???

Mini Cross fore???

ของจริงในงาน AMD ครับ

อีกมุมครับ เล่นกับ RX3870 เลยนะท่าน

อันดับที่สอง :
    ไฟ LED ที่ออกแบบมาพิเศษ สำหรับการ OC โดยเฉพาะแบบไม่ต้อง ลุ้นหน้าจอ.

ทำไมต้องมีล่ะ : เบื่อมั้ยครับ เวลา OC แล้วแป๊ก ต้องมานั่งลุ้นทุกที คราวนี้กดปุ๊ปรู้ปั๊บ ไม่ต้องคอยฟังเสียงให้เศร้าใจ เป็นไงมาดูกัน

LED1:สีเหลือง – ไฟ 5V_SB

LED2:สีเขียว - Vcc5
    LED3:สีขาว- 12V

E-SATA LED1:BLUE---E-SATA
    E-SATA LED2:BLUE---E-SATA

ถ้า OC ผ่าน : ติด
    ถ้า OC ไม่ผ่าน : ไฟจะไม่ติด MB จะ Restore เอง

อ๋อ พี่ครับ FSB เท่านี้ ชิลๆ 500 ยังไหว -*-

อันดับที่ 3 :
    Flat Curcu-Pipe design (ขนาดเล็กลง,พร้อมการประหยัดพลังงานมากขึ้น!,แถมยังเย็นขึ้นอีก)

ทั่วโลกยอมรับ Circu pipe อย่างล้นหลาม MSI อันจะไม่พัฒนาก็คงเป็นไปไม่ได้ บอร์ดรุ่นนี้มาพร้อมกับ Flat Curcu-Pipe design (ขนาดเล็กลง,พร้อมการประหยัดพลังงานมากขึ้น!,แถมยังเ ย็นขึ้นอีก)

ดูกันแบบชัดๆเลยครับ

จัดไป

อีกมุม

อีกซักรูปน่า

อันดับที่สี่
    : ใครว่า AM2 OC ไม่ไปครับ -*- เชิญทางนี้

หุหุ บัส 500 แน่ะ มุมิ แบบนี้ปูเสื่อรอฟีนอม เลยดีมั้ย

โว้ว ของแรง ราคาถูกแบบนี้ ใครจะไม่ชอบ -*- อิอิ

แค่นี้ก็พอจะเห็นความต่างเบื้องต้นแล้วใช่มั้ยครับ อิอิ

MSI Marketingteam ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาอันมีค่าเข้ามาศึกษาข้อมูลจากเรา

สุดท้ายนี้ : เราขอฝากถึงเพื่อนๆทุกคนว่า "ของดีและแรง ไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไป คอมที่ดีที่สุดนั้นอาจไม่จำเป็น หากแต่เป็นการใช้งานอย่างไรให้คุ้มค่าที่สุด ตราบเท่าที่เรายังเป็น End-User กันอยู่ " สนันสนุนให้ทุกคนพอเพียงครับ -*-

สำหรับค่ำคืนนี้ MSI Marketing team ต้องขอกราบลาทุกท่านไว้เพียงเท่านี้ก่อน ขอให้รวยๆทุกท่านสุขสันต์วันพ่อ สวัสดีครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

เยี่ยมเลยครับ รีวิวถึงใจดีจริงๆ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member j_tww's Avatar
    โรงแก้วข้างสนามบินสุวรรณภูมิ

เจ๋งครับ แต่หาซื้อได้ที่ใหนครับ หายากจัง -*-

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

ขอให้มันเป้นของแรงราคาถูก จริงๆเถอะ-.-

OverclockZone Member iaung's Avatar

รอมาให้ครบทุกยี่ห้อค่อยตัดสินใจอีกที

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Herulaya View Post
    ขอให้มันเป้นของแรงราคาถูก จริงๆเถอะ-.-
    สาธุ ขอให้เค้าขายถูกๆหน่อยเถอะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ บอร์ดสวยมาก crossfire ได้สะใจดีครับ

AM2 ตามรูปแค่ดันบัสสูงเฉยๆนี่ครับ อยากเห็นว่า OC ไป 3.5 แล้วเทส Orthes ผ่านอ่ะ
    เพราะตามเวปนอกว่า AM2 มานมีบัคเมื่อมีสัญาณนาฬิกาสูงจะแฮงค์ อ่ะ

OverclockZone Member monkyz's Avatar

โอ้วว แม่เจ้า

MSI-Technician MSI-U's Avatar

Quote Originally Posted by bapladoc View Post
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ บอร์ดสวยมาก crossfire ได้สะใจดีครับ

AM2 ตามรูปแค่ดันบัสสูงเฉยๆนี่ครับ อยากเห็นว่า OC ไป 3.5 แล้วเทส Orthes ผ่านอ่ะ
    เพราะตามเวปนอกว่า AM2 มานมีบัคเมื่อมีสัญาณนาฬิกาสูงจะแฮงค์ อ่ะ
    ฝั่ง AMD ก็คงต้องมองดูที่บัสอย่างที่ท่านว่าละครับ

ส่วนความเร็วซีพียูจะให้สูงเหมือนอีกฝั่งนึงคงจะไม่ไหว

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

แล้วแถว zeer รังสิตร้านไหนขายของ MSI บ้างครับ ติดตามดูสินค้าใหม่ๆ ของ MSI มานานแล้ว
    มีการพัฒนาอยู่ต่อเนื่องตลอดเวลาน่าทดลองใช้มากเลยครับ แต่แถว zeer รังสิตผมไม่ค่อยเห็นของ MSI เลยครับ เหอเหอ

ละสรุปมันกี่เหรียญครับ??

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

บอดสวยดี^^"

OverclockZone Member pegafor's Avatar

790 ชิฟใหม่^^

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

แรงครับ ดันก่อน ไว้จะหยอดกระปุกอุดหนุนMSIซักตัวนะครับ จากคนเลยใช้MSIตระกูลKT สมัยsocketA

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

Quote Originally Posted by K8 View Post
    แรงครับ ดันก่อน ไว้จะหยอดกระปุกอุดหนุนMSIซักตัวนะครับ จากคนเลยใช้MSIตระกูลKT สมัยsocketA
    เหมือนกันเลยครับ ของเค้าดีจริงๆ

alize00357's Avatar

อยากให้ส่งมาลำปางมั่ง อยากได้แต่ไม่มีขาย T^T

Bookmarks

Bookmarks