Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU thermaltake TWV 480W พัง จะซื้อใหม่ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU thermaltake TWV 480W พัง จะซื้อใหม่ช่วยแนะนำหน่อยครับ

PSU thermaltake TWV 480W พัง จะซื้อใหม่ช่วยแนะนำหน่อยครับ

งงมากใช้แค่ 2 ปี 8 เดือนพังแล้ว ผมก็ไม่ได้ใช้สมบุกสมบันอะไรมากมายวันนึงไม่เกิน 3 ชั่วโมง
    UPS ก็ติด ทำไมของราคา 3500 มันพังง่ายงี้อ่ะ
    เมื่อก่อนซื้อ PSU ธรรมดา 500 บาท ใช้ได้ตั้ง 5-6 ปี พอมาใช้ของหรูแป๊ปเดียวเอง งงจริงๆ

คือผมเลิกตาม การ upgrade com มาเกือบสามปีแล้ว แต่อยู่ๆ PSU ดันมาพังซะงั้น
    ประมาณว่าเล่นๆอยู่แล้วดับเลย เปิดอีกทีไม่ติด มีกลิ่นใหม้ด้วย
    เลยกะว่าจะไปซื้อใหม่เลยที่พันธ์ทิพย์ พรุ่งนี้เลย ให้แนะนำหน่อยครับ งบไม่เกิน 4500 บาท
    comp ผมมี spec ดังนี้ CPU AMD athlon64 3400, Ram1GB, 1 DVD Write, 1 DVD Rom, 1 FloppyDisk,
    2 X 36GB WD Rapter, 3 X 80GB Seagate 7200 rpm ร่นุจำไม่ได้, VGA Card Nvidia GT6600, Case Cooler Master Wavemaster
    แล้วก็หลอด UV นิดหน่อย

ตอนนี้ที่เห็นๆก็มี
    CoolerMaster 550W SLI 3900 บาท (อันนี้ก็น่าสนครับ ไม่รู้ทนหรือเปล่า)
    ThermalTake TR 470W 2750 บาท (อันนี้ถูกดีแต่ไม่รู้ WOrk หรือเปล่า)
    Enermax Liberty 500W 4500 บาท (ราคาขนาดนี้เดาว่าดี)
    ThermalTake ToughPower 600W 4900 บาท (อันนี้ราคาโหดไป เครื่องผมใช้ไฟไม่ถึงด้วย)
    ส่วนตัวเก่าที่พังไป(TWV 480w) ไม่น่าจะมีขายแล้วนะ

รบกวนแนะนำหน่อยครับ PSU พังทำไรไม่ได้เลย ส่วน PSU ตัวเก่ากะเอาไปให้เค้าซ่อม
    ถ้าซ่อมได้จะเอาไว้เป็น Spare แต่ไม่รู้ซ่อมได้หรือเปล่า และร้านไหนรับซ่อมบ้างครับ ไม่รู้เลย

บ้านหม้อน่าจะมีที่ซ่อมนะครับ

Comment

ของทุกอย่างล้วนพังได้หมด

Comment

thermaltakeครับหรือไม่ก็enermax libertyก็ได้ครับ

Comment

http://www.gamenpc.net/css/hardware/...undup01/1.html

Enhance ครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ซ้ำครับ
              Last edited by cheerforgear; 6 Dec 2007, 10:36:29.

Comment

ผมว่า HDD คุณเยอะเหมือนกันนะครับ 5 ลูก นี่
                internal หมดทุกลูกรึเปล่าครับ ถ้าใช่นี่ผมเข้าใจว่า
                คุณทยอยซื้อมาใส่เพิ่มทีละชิ้น ตอนแรกๆPSU รับไหว
                ก็ไม่เป็นไร พอใส่เพิ่มหลายๆลูกเข้า PSUมันเริ่มpeakแล้ว
                แต่ที่ยังไม่พังน่าจะเป็นเพราะคุณเปิดวันละไม่เกิน3ชั่วโมง
                ถ้าเปิดยาวๆ อย่างพวกโหลดบิท
                ผมว่าอาการคงออกมาเร็วกว่านี้ครับ
                ยังไงถ้าผมเดาผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ
                เพราะไม่แน่เหมือนกันว่า
                อาจจะเป็นเพราะ PSU มันพังเองก็ได้นะครับ

Comment

Originally posted by cheerforgear View Post
                  ผมว่า HDD คุณเยอะเหมือนกันนะครับ 5 ลูก นี่
                  internal หมดทุกลูกรึเปล่าครับ ถ้าใช่นี่ผมเข้าใจว่า
                  คุณทยอยซื้อมาใส่เพิ่มทีละชิ้น ตอนแรกๆPSU รับไหว
                  ก็ไม่เป็นไร พอใส่เพิ่มหลายๆลูกเข้า PSUมันเริ่มpeakแล้ว
                  แต่ที่ยังไม่พังน่าจะเป็นเพราะคุณเปิดวันละไม่เกิน3ชั่วโมง
                  ถ้าเปิดยาวๆ อย่างพวกโหลดบิท
                  ผมว่าอาการคงออกมาเร็วกว่านี้ครับ
                  ยังไงถ้าผมเดาผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ
                  เพราะไม่แน่เหมือนกันว่า
                  อาจจะเป็นเพราะ PSU มันพังเองก็ได้นะครับ
                  Internalหมดครับ Raid 0 = 2 ตัว, RAID 1 = 2 ตัว, อีกตัวเก็บ File ทำ Video อย่างเดียว
                  คือทำ DVD Video เยอะครับ Process ที 2 ชั่วโมง แบบ CPU Peak เลยนะ
                  นอกนั้นก็เล่น net อย่างเดียวครับ เกมส์เลิกเล่นไปแล้ว

เรื่องไฟเกินนี่ไม่น่านะ เพราะมันมี LCD บอกอยู่ ใช้ยังไงก็ไม่เกิน 210 watt ปกติใช้อยู่ที่ 160
                  Last edited by morigan; 6 Dec 2007, 15:36:14.

Comment

Working...
                  X