Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเกี่ยวกับ USB Mass Storage

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเกี่ยวกับ USB Mass Storage

ผมซื้อ Card USB มาต่อขยายเพิ่ม แทนที่ของ MB ที่เสียหายน่ะครับ

ใช้งานกับ อุปกรณ์อื่นๆ (เช่น Modem ADSL หรือ กล้องดิจิตอล) ได้ไม่มีปัญหาใดๆ

แต่พอเสียบอุปกรณ์จำพวก Flash Drive หรือ Card Reader ที่จะขึ้นเป็น Drive ใหม่ใน My Computer มันกลับไม่สามารถหาเจอ ขึ้นแต่เพียงว่าเป็น Unknow Device เท่านั้นเอง

ผมใช้ XP SP2 แบบอัพเกรดจาก SP1 แล้วก็อัพเดท Patch ตามปกติ จนถึงช่วงเดือนกันยายน

เคยเข้าไป search ในอินเตอร์เน็ต ก็เจอวิธีแก้ปัญหาของต่างประเทศหลายวิธีเหมือนกัน ลองทำบางวิธีแล้วไม่ได้ผล

ไม่ทราบว่าใครจะพอจะมีคำแนะนำได้บ้างไหมครับ

ผมว่า น่าจะ disable usb บน m/b ก่อน แล้วลองลง windows ใหม่ดูก่อน

Comment

ลอง Disable USB บน M/B ไปเรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังไม่กล้าลง Windows ใหม่ ถ้าลงใหม่นี่คาดว่าจะหายแน่นอน แต่ต้อง Backup ข้อมูลสำคัญๆ ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีเวลาทำแบบนั้นเลยครับ

Comment

กระทู้ตกมาหน้า 4 แต่ยังแก้ปัญหาไม่ได้เลย ขอดันกระทู้นะครับ

Comment

สำหรับท่านที่แก้ปํญหานี้ยังไม่ได้ ให้ลองติดตั้ง usb device แบบเลือกเองลองดูนะครับ ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้ แล้วแก้ได้ ลองดูนะครับ ตามลิ้งนี้ http://tringoogle.blogspot.com/2011/...indows-xp.html ลองดูนะ
          Last edited by cav342; 29 Sep 2011, 09:33:55.

Comment

Working...
          X