overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอถามปัญหาเครื่องคอมค้าง + ลงวินโดวไม่ได้ + หน้าจอสั่น หน่อยนะครับ กรุณาด้วยนะครับ

OverclockZone Member procagivaracing's Avatar

Default ขอถามปัญหาเครื่องคอมค้าง + ลงวินโดวไม่ได้ + หน้าจอสั่น หน่อยนะครับ กรุณาด้วยนะครับ

ผมมีปัญหาเดือดร้อนมากเลยครับ ท่านใดว่างๆช่วยตอบปัญหาให้ผมหน่อยนะครับ จะเป็นการขอบคุณมาก

หน้าจอสั่น - 1.จอผมเป็นจอใหญ่ๆอะครับไม่ใช้ จอ LCD
    2.เวลาใช้งานจะสั่นตลอดเวลาเเต่จะสั่นมากๆตอน แปลงไฟร์หนั่งอะครับ ขนาดตอนกำลังลงวินโดวก็สั่นครับ ตามความรู้สึกผมนะจอจะสั่นมากตอน CPU ทำงาน หนักอะครับ
    3.เวลาเล่นเกมส์ Cabal Online จอก็สั่นไม่มาก เเต่...ประมาณสัก 10 นาที จอจะดับไปประมาณ 5 วินาที เเล้วก็ติด เเล้วก็เล่นได้ต่อ เล่นได้ต่อนี่คือหน้าจอยังสั่นนิดๆนะครับ
    4.เวลาดูหนัง VCD หรือ DVD หลังจากแปลงไฟร์หนังเสร็จเเล้วก็มาดูหนัง VCD ด้วย Media player ดูได้ประมาณ 10 นาที จอก็ ดับไป 5 วินาที เเล้วก็ติด เเล้วอีก 10 นาทีก็ดับอีก 5 วินาที ผมต้อง Restart คอม 1 รอบจึงจะสามารถดูหนังได้เเบบจอไม่ดับๆติดๆ
    5.ตอนผมเล่นเกมส์ Cabal ผมไม่สามารถเล่นเเบบ Windows โหมดได้ เพราะเวลาปรับเเบบ Windows โหมด จอจะดับ 5 วินาที บ่อยมากๆ ประมาณว่า ติด 10 วินาที ดับ 5 วินาที เเล้วก็ติดอีก 10 วินาที เเล้วก้ ดับอีก 5 วินาที เป็นหยั่งงี้ตลอดเลยครับ
    6.ปัจจุบันคอมผมสามารถเล่นเน็ตได้อย่างเดียว เเค่เล่นเน็ตอย่างเดียวก็ ปวดตาเเล้วครับ

ลงวินโดวไม่ได้ - 1.ผมลงวินโดวเองมามากเเล้วครับ 100 ครั้ง+ จนกระทั่งตอนนี้ลงวินโดวไม่ได้ครับ ตอนลงวินโดวที่จอหลังมันเป็นสีน้ำเงินนะครับ พอเลือกไดร์ที่เราจะลงเสร็จก้ Format ไดร์ที่จะลง พอ format เสร็จ ก็จะ copy file ไรสักอย่าง ช่วงนี้เเหละครับ ที่มีปัญหา กำลัง copy file อยุ่มันก็มีกรอบสี่เหลี่ยมเด้งขึ้น ให้เราตอบอยู่ 3 อย่าง คือ retry เเละ skip เเละ out (ไม่เเน่ใจว่าเขียนถูกรึป่าวนะครับ) พอผมกด retry เสร็จมานก้ copy file ต่อ จนเสร็จ เเล้วก็ restart 1 รอบ เเล้วก็ถึงหน้าจอที่ต้องรอ 39 นาทีอะครับ พอถึงหน้าจอนี้ มันก็ขึ้น จอ ฟ้า เลย ครับ เป็นหยั่งงี้ตลอด
    2.ผมลองยกเอาฮาร์ดดิสไปที่ห้องเพื่อนดูครับ ลองไปลงวินโดวที่ห้องเพื่อนดู กลับลงได้ครับ เเต่ที่ห้องผมลงไม่ได้ ที เเรกก็นึกว่า DVD-rom เสีย เลยยืม DVD rom เพื่อนมาอีก (เครื่องเพื่อนผมเพิ่งซื้อมายังไม่ถึงเดือนนะครับ) ลองมาลงที่คอมตัวเองดูอีก สรุปว่าก็เหมือนเดิมครับ DVD rom ของเพื่อนก็ลงไม่ได้ เป็นเหมือนเดิมเลยครับ เลยงงเลยครับไม่รู้เป็นที่อะไร

เครื่องค้าง - 1.คอมเวลา เปิดคอมรันจนมีถึง หน้าจอวินโดวเเล้วมันก็ค้างอะครับ เม้าก็ขยับไม่ได้ต้องกดปุ่มรีเซ็ตที่ เคสอย่างเดียวเลยครับ
    2.บางทีก็เล่นได้ครับไม่มีปัญหา เล่นได้ยาวเลยครับ เเต่เวลามันจะค้างก็ ค้างลูกเดียวเลยครับ ประมาณว่ารอให้เครื่องเย็นเเล้วมาเปิดดุก็ค้างอะครับ

ขอถามอีกเรื่องนึงนะครับ คือ เวลาเปิดคอมเเล้วพอถึงหน้าจอวินโดวผมเลือนเม้าไปชี้ที่เเถบด้านล่างที่เป็นเเถวเดียวกับเมนู start อะครับ มันเป็นรูปนาฬิกาทรายไม่ยอมหายใช้เม้ากไรก็ไม่ได้ ผมต้องกด Alt+Ctrl+Del เเล้วกด Log off Admin เเล้ว Log in เข้ามาใหม่ จึงจะเล่นได้ตามปรกติอะครับ ไม่ทราบว่าปัญหานี้เเก้ได้อย่างไร ครับ

ผมขอความกรุณาด้ยนะครับ ผมทุกข์ใจจริงๆตอนนี้

OverclockZone Member procagivaracing's Avatar

ตอนนี้อาการคอมค้างเเก้ได้เเล้วนะครับ คือ การ์ดเสียงเสียครับ ผมถอดออกเเล้วก็ไม่ค้างอีกเลย

OverclockZone Member

ลองเปลี่ยนแรมกะการ์ดจอดูคับ ผมว่าเป็นที่แรม100%เพราะเคยเจออาการลงวินโด้วไม่ผ่าน มันจะก็อบไฟล์บางช่วงไม่ได้เพราะเปลี่ยนแล้วหายเลย อย่าลืมเซ็ตค่าไบออสในโหมดดีฟ้อลด้วยนะคับ ส่วนอาการจอสั่นให้ลงวินโด้วให้ผ่านก่อนถ้ายังสั่นอีกก็ลองเปลี่ยนการ์ดจอดูนะคับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

Slot ป่าว ลองสลับดู

ขอบคุณครับสำหรับคำเเนะนำทุกท่านเลย

Bookmarks

Bookmarks