Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาเรื่องเคลมเมนบอร์ดครับ จะทำยังไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาเรื่องเคลมเมนบอร์ดครับ จะทำยังไงดี

คือเจ้าบอร์ด Striker Extreme ของผมเนี่ย มีปัญหาคือ พี่แกลากแรมไม่ไป ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่ตัวแรม ไม่ใช่ตัวบอร์ด

ก็เลยลองเอาแรมไปลองที่ห้องคุณ apichate ปรากฏว่า เจ้า G.Skill HZ ของผม พี่แกวิ่งบัส 1200Mhz สบาย ๆ บน Blitz Formula

แต่พอเอากลับมาใส่ที่บอร์ดตัวเอง Striker Extreme พี่แกกลับวิ่งสูงสุดแค่ 900Mhz ผมเลยคิดไม่ตก ว่าจะทำยังไงดี

ก็เลยลอง PM ไปถามพี่หมอ Pegazus พี่เค้าบอกมาว่า

Originally posted by Pegazus
    เรื่อง Striker ผมเคยเจอแบบนี้ตัวนึงครับ ลากแรมไม่ได้เลย
    ถ้าน้อง Update Bios เป็นตัวล่าสุดแล้วไม่หาย ทำใจเลยครับ มันเกิดจาก memory controller หรือไม่ก็ภาคจ่ายไฟให้แรมเน่าครับ เคลมไม่ได้ เพราะมัน set auto ใช้งานได้ปกติ แค่ลากแรมไม่ไป ไม่อยู่ในเงื่อนไขประกันครับ แย่เลย นึกว่ามีแต่พี่เจอคนเดียวซะอีก
    ก็เลยจะหาเรื่องเอาบอร์ดไปเคลม แต่จะทำยังไงดีครับ ให้มันเคลมเป็นบอร์ดตัวใหม่ได้แบบเนียน ๆ

เห็นมีคนบอกไว้ว่า ให้แฟลชไบออสจนเน่า ผมก็ไม่รู้ว่า ไอ้การแฟลชจนเน่าเนี่ย มันทำยังไง

แต่ถ้าเกิดแฟลชจนเน่าแล้ว เค้าก็คง เปลี่ยนไบออสตัวใหม่ให้ แต่ได้บอร์ดเดิมกลับมา

ยังไง ใครมีวิชา ก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ

คิดซะว่าเป็นวิทยาทาน

flash bios จนเน่า = flash แล้ว ชักปลั๊กออก ระหว่างทำ งับ เน่าแน่นอน =="

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
      flash bios จนเน่า = flash แล้ว ชักปลั๊กออก ระหว่างทำ งับ เน่าแน่นอน =="
      ผมกลัวว่า เค้าจะไม่เปลี่ยนบอร์ดให้อ่าสิครับ จะเปลี่ยนให้แค่ แฟลชรอมตัวใหม่

อยากได้บอร์ดใหม่เลยอ่าาาาาา

Comment

ผมว่าต้องดูประกันด้วยคับผม ว่าแต่ของท่านประกันของอะไรเหรอคับผม

Comment

ของผม Dcom ครับ

Comment

DCOM ส่วนใหญ๋จะซ่อมไม่ค่อยเปลี่ยนให้หรอกครับ

Comment

ผม เคยทำมากะบอดของ jib เปิดฝาเครส ออกเปิดเครื่องทำงานปรกติ ทำน็อตตกไปในเมนบอด ช็อตดับพังแน่นอน มีรอยไหม๊ดำๆเฉยๆ พอเช็ดก็ หายเครมใหม่จ้อย (มันอุบัติเหตุ)

Comment

ขออภัยครับ ขอถามเป็นวิทยาทานนะครับ
                M/B ของ จขกท. ลากได้ 900
                แต่ของท่านอื่นลากได้ 1200
                ระบบของทั้ง 2 ท่านนั้นเหมือนกัน
                หมายความว่า M/B ทุกตัว ในรุ่นและยี่ห้อเดียวกัน
                ควรลากไปได้ไกลเหมือนกัน ถ้าไม่ได้ไกลเหมือนกัน แสดงว่า
                M/B ตัวที่ลากไปไม่ได้ไกล มีคุณภาพต่ำ/ไม่ผ่านQC ใช่หรือไม่ครับ
                ถ้ายังงั้น ก็น่าจะเคลมได้นี่ครับ
                Last edited by sompolli; 7 Dec 2007, 05:57:57.

Comment

ที่ advice ไม่ให้ผมเคลมปัญหาคล้ายๆนี้ครับ

คือ เมนบอดอันนึงใช้กับ ฮาร์ดดิส ผม เปิดเครื่องติดบ้างไม่ติดบ้างไปลองกับฮาดดิสที่ร้านดันเปิดติด

เขาบอกเป็นที่ฮาดดิสผม (ความจริงน่าจะลองเปลี่ยนตัวใหม่ให้ก่อน)

เลยตัดปัญหาเปลี่ยนรุ่นใหม่มาเลย โดนต้องยอมหัก 5 เปอร์เซน เพื่อเป็นค่าเทริน

แล้วตอนนี้ใช้งานได้ปกติครับเปลี่ยนรุ่นใหม่มา

Comment

ทำใจเถอะครับ Dcom ด้วย

Comment

เอา Cutter ไปกรีนตรง Slot Ram ครับ ทำ มุมแทยง 45 องศา แล้วกรีด ไม่ต้องยาว แต่เยอะๆหน่อย ทำมันทุกรูเลย ^^"

Comment

Originally posted by Khow View Post
                        DCOM ส่วนใหญ๋จะซ่อมไม่ค่อยเปลี่ยนให้หรอกครับ
                        ตามนั้นครับ ยิ่งบอร์ดไม่ธรรมดาตระกูล ROG แล้วของยิ่งน้อยครับ

Comment

ประทานโทษ ใจเขาใจเรานะ

จะทำให้มันเจ๊งเพื่อเอาไปเคลมสารพัดวิธีที่จะคิดกันมา แล้วนี่ถามจริง ไม่รู้สึกสงสารคนอื่นที่นำของของเขาไปเคลมแล้วบังเอิญได้ตัวนี้ไปใช้บ้างเลยเหรอ และถ้าคนอื่นทำอย่างนี้แล้วเราไปเคลมก็ได้ตัวที่คนอื่นทำอย่างนี้มาล่ะ จะเป็นยังไง?

ทำไม จขกท ไม่เอาไปขายต่อเป็นของมือสองซะล่ะ แล้วเอาเงินที่ขายได้ไปเป็นทุนถอยตัวใหม่รุ่นอื่นมาใช้ อย่างนี้น่าจะสร้างสรรค์กว่าเยอะ

Comment

สมัยนี้เคลมแล้วได้ของวน ของซ่อม เพราะงั้นอย่าทำแบบนี้เลยครับ
                            เพราะพี่ไทยเราเล่นกันแบบนี้หรือเปล่า ไต้หวันมันถึงเขี้ยวกับตัวแทนในไทย จนเดี๋ยวนี้มันแทบไม่ให้เคลมเปลี่ยนของใหม่แล้ว. ต้องรอซ่อมอย่างเดียว.
                            Last edited by gidd009; 7 Dec 2007, 10:08:27.

Comment

ขายเลยครับ

Comment

Working...
                              X