Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช่ VGA รุ่นไหนดีกับงาน 3D

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช่ VGA รุ่นไหนดีกับงาน 3D

VGA รุ่นไหนเหมะกับ การทำงาน 3D มากที่สุดครับ

ขึ้นรูป Model เป็นชิ้นๆ หรือว่าออกแบบภายในที่มีการวาง Object เยอะๆล่ะครับ

ถ้าแค่ขึ้น Model เป็นชิ้นๆ การ์ดจอทั่วๆไปก็ใช้ได้ เพราะมันใช้แรง CPU เป็นหลัก (ใช้แค่ 6200 ยังได้เลย)

แต่ถ้า Object เยอะมากๆ ควรใช้การ์ดเฉพาะทาง ไม่งั้น ระหว่างจัดวางองค์ประกอบ อาจเสียสติได้ เพราะไม่สามารถลากวัตถุที่ต้องการได้ทันที มันจะค่อยๆกระดึ๊บๆไปทีละหน่อย

พวก FireGL (ATI) หรือ Quadro (nVidia)

Comment

ถ้าจะใช้ตระกูล openGL หลัก ระวังค่าตัวมันนะครับ อิอิ ของพวกนี้ค่าตัวแพง (ชิบหัย)

Comment

ตอนนี้ผมใช้ winfast 6600GT พอไหวหรือเปล่าครับ จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่ จะทำงาน 3D พวก Animation สร้างพวก กาตูน Effects หนัง อะไรพวกนั้น มันจะไหวหรือเปล่า ถ้าไม่ไหว ช่วยบอกรุ่นที่ เหมอะสำหรับ งานด้วย ครับ จะได้ไป ถอยมา

Comment

ผมว่าน่าจะพอนะเห็นเพื่อนผมบางคนยังใช้ fx5200 ทําอยู่เลย เห็นว่างานพวกนี้ใช้ Cpu สัญญาณนาฬิกาสูงๆมากกว่า

Comment

เจ๋งแล้วครับ

เจ๋งแล้วครับ แนะนำให้โมการ์ดเอาครับ ใช้ Riva 2.0 RC16 นะครับ ทำให้สามารถเปิดโหมด OpenGL ได้ครับ แล้วมานจะสามารถ Fix ได้อีกระดับหนึ่งครับเวลาใช้งานกับโปรแกรมนะครับ โมเป็นพวก Quadro นะครับ น่าจะไดสัก Quadro FX1400 นะ ลองดูครับ เจ๋ง ๆ นะครับ เพราะ ถ้าไม่โมรูสึก OpenGL มานจะไปทางเกมส์นะครับ มีปัญหาเมล์มาที่ ne_dnet@yahoo.co.th นะครับ

Comment

CPU สำคัญตอน Render นะครับ

Originally posted by Momo View Post
              ผมว่าน่าจะพอนะเห็นเพื่อนผมบางคนยังใช้ fx5200 ทําอยู่เลย เห็นว่างานพวกนี้ใช้ Cpu สัญญาณนาฬิกาสูงๆมากกว่า
              ใช่ครับ CPU สำคัญตอน Render นะครับ การ์ดจอช่วยตอนทำงานครับ เวลาขยับอะไรต่าง ๆ นะครับ

Comment

เห็นบางคนก็เอา พวก 6800 ไป mod เป็น quado กัน

ไม่เคยทำเหมือนกันนะ ไม่รู้ว่ามันใช้ได้ดีแค่ไหน แค่มาบอกเฉย ๆ

Comment

Working...
                X