overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: มาดูกัน เราหมดแรมไปกับการแต่งหน้าทาปากเครื่องไปเท่าไหร่

OverclockZone Member heatie's Avatar

Default มาดูกัน เราหมดแรมไปกับการแต่งหน้าทาปากเครื่องไปเท่าไหร่

หมู่นี้ xp อยากเป็น Vista กันเยอะ ซึ่งก็ใกล้ความจริงเข้าไปทุกที เหมือนซะจนดู Screenshot ก็แยกไม่ออกแล้ว ขณะที่บางคนก็อยากเป็นแมค พยายามกันไป

จะเพราะxp เดิม ๆ มันน่าเบื่อ เก่าแล้ว หรืออะไรก็ตาม ไอ้ที่แต่ง ๆ กันมันก็กินแรมเราไปพอสมควร แน่นอนว่าเครื่องมันต้องช้าลง ฉะนั้น มาเช็คกันดีกว่า ว่าแต่ละคนหมดแรมไปกับความสวยงามเท่าไหร่ คุ้มมั๊ย ตัดอะไร เติมอะไรดี

แลกเปลี่ยนกันครับ จะได้รู้ว่า เครื่องใคร การใช้งานแบบใคร เอาแค่ไหนถึงพอดี^^

เอ้า กด ctrl+alt+del แล้วเช็คดูใน Process เลยจ๊ะพี่น้อง
    Last edited by heatie; 6 Dec 2007 at 15:03:41.

OverclockZone Member heatie's Avatar

มา ของผมก่อน
    เน้นที่การเข้าถึงข้อมูลได้เร็ว และใช้งานง่ายครับ ไม่ได้อยากเหมือน OS ตัวไหนทั้งนั้น

Windows นั้น ผมใช้ tinyXP Platinum 2 เป็นรุ่นเฉือน Service หลายอย่างทิ้ง(System restore เป็นต้น^^) เพื่อลดการใช้ทรัพยากรเครื่อง เคยลองเอาไปลงเครื่องที่มีแรม 128MB ก็สบายครับ ระบบใช้แรมแค่ไม่ถึง 100 ดี อ่อ ตัวนี้ไม่มีภาษาไทยให้นะครับ ผมต้องเล่นแร่แปรธาตุกับมันนิดหน่อย

ไม่ใช้ Sidebar ครับ มันกินแรมเยอะไป ผมใช้ YahooWidgets แทน บวกกับ Widgets เจ๋ง ๆ อย่าง informer ที่เป็นแถบแสดงผลแบบอันเดียวจบ ใช้แรมแค่ 12MB (บวก Widgets อื่น ๆ ที่ผมใช้ก็ราว 30 MB ได้) พอใจมากมายครับ

ตอนหลังเพิ่ม Visualtask ไป ก็เอาไปอีก 4MB แลกกับความสะดวก คุ้มอยู่

มี yod'm3d ที่เอาไว้หมุนเดสก์ทอปเหมือนใน ubuntu ตัวนี้กินเอาเรื่องครับ 36MB(ถ้าไม่มีการ์ด 3D ที่ซัพพอร์ต DirectX9 จะกินเพิ่มเป็น 46MB นะ) เอาไว้ใช้เฉพาะเวลามีหลายหน้าต่าง

เบ็ดเสร็จแล้ว หมดค่าแต่งตัวไป 70-75MB เห็นจะได้ครับพี่น้อง-_-"
    รูป รูป
    Last edited by heatie; 6 Dec 2007 at 20:36:05.

OverclockZone Member 191's Avatar

ของผม egyption hak sp3 ครับ.
    ต้องขออนุญาตถามครับ(เพราะไม่เข้าใจจริงๆ )
    คือที่ท่านบอกว่า เบ็ดเสร็จแล้ว หมดค่าแต่ตัวไป 70-75MB เห็นจะได้ครับพี่น้อง
    ท่านมีวิธีดูอย่างไรครับ .
    แล้วตามรูป ของท่านหรือของผมกินแรมมากว่ากันครับ
    ขอความรู้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ.

แบบนี้ครับ

เราก็เช็คดูจากชื่อ process ว่า อันไหนคือ process ที่เกี่ยวกับความสวยงามในเครื่องเรา
    (กดที่ name เพื่อให้มันเรียงตามตัวอักษร ก็จะดูง่ายขึ้น)
    อย่างของผมก็จะมี yahooWidgetEngine, yodm3D, Visualtasktips, Vistadrive ไรงี้
    ของท่านก็จะมี sidebar อันนึงแน่นอนล่ะ อย่างอื่นก็ตามที่ลงไว้น่ะครับ มองหาแล้วคำนวนดู

ในรูปผมใช้แรมเยอะกว่าท่านแน่นอนครับ เพราะ Firefox เปิดอยู่เกือบ 20 tab ล่อไปเกือบ 200 MB 555+
    ยังไม่รวมอื่น ๆ อีกเบะบะ

เออ แต่รู้สึกว่า ไม่เคยเห็น Process ของ Windowblinds เลยแฮะ หรือมันจะไปปรับใน Shell เลย แต่มันก็รู้สึกว่าหนืดลงนา เวลาใช้เนี่ย
    Last edited by heatie; 6 Dec 2007 at 20:35:44.

OverclockZone Member 191's Avatar

ขอบคุณคร้าบ แต่ไม่ได้ใช้ blind sอยู่แล้ว^^
    ท่านอื่นรับประโยชน์ไปละกัน

ว่าแต่เจ๋งดีนะ ใช้แรมครึ่งเม็กเอง โปรแกรมนี้
    Last edited by heatie; 6 Dec 2007 at 21:48:03.

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ผมใช้เลยครับวิสต้า ไม่มีของแต่งแล้ว แฮะๆ 555
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member guidezaza's Avatar

โห ขอบจัยมาก

OverclockZone Member darkjinzo's Avatar

ไม่ได้แต่งครับ อิอิ เข้ามาอ่านเฉยๆ

OverclockZone Member suriya.klinbua's Avatar

ผมแต่งครับ อิอิอิ ( พี่191รู้ดี )
    กินเเรมเยอะ จริงครับ
    เครื่องช้าลง จริงครับ
    แต่ผมก็ไม่ได้ทิ้งความสะดวกในการใช้งานน้าาา.....เพียงเเต่หน้าตา
    อยากให้มันหล่อ ดูดี สบายใจสบายตาอ่ะครับ อิอิอิ เข้ามาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member guidezaza's Avatar

ไอตัว บอก อุณภูมิ บอก CPU use บอกวันที่ มันหาโหลดจากไหน เอาแบบที่พี่ heatie ใช้อะ สวยดี

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ฟาม รู้ ดันๆ

OverclockZone Member AMDev's Avatar

เน้นความแรงครับ ความงามไม่สน
    ที่ใช้อยู่ก็ windows xp student ครับ
    กินแรมน้อยโคตร ลงเสร็จกินแรมไม่ถึง 100 mb

OverclockZone Member kitza's Avatar

Quote Originally Posted by 191 View Post
    ตัวนี้กินแรมเยอะไหมท่าน

OverclockZone Member suriya.klinbua's Avatar

Lightbulb

Quote Originally Posted by kitza View Post
    เยอะไม่เยอะ มาดูเอาครับ
    รูป รูป

Quote Originally Posted by kitza View Post
    หมายถึงโปรแกรมหรือosครับ
    ถ้าหมายถึงโปรแกรมท่านheatieกับท่านsuriya.klinbuaตอบให้แล้ว
    แต่ถ้าหมายถืงosก็กินมากกว่าตัวoriginalแน่นอน(แถมไม่ซับพอร์ตภาษาไทยอีก)
    ถ้าอยากรู้ชัดๆก็ลองโหลดไปลองดู(ลิ้งค์นี้ของคุณPheeraเขา)
    http://www.emudesc.net/foros/descarg...-ultimate.html

OverclockZone Member

ผมก้ออยากรู้ว่า บอก อุณภูมิ บอก CPU use บอกวันที่ มันต้องลงอะไรครับ

Quote Originally Posted by guidezaza View Post
    ไอตัว บอก อุณภูมิ บอก CPU use บอกวันที่ มันหาโหลดจากไหน เอาแบบที่พี่ heatie ใช้อะ สวยดี
    แปลว่าอ่านโพสผมไม่ละเอียดดิ

YahooWidgets คือโปรแกรมที่ใช้
    ส่วนเจ้า widgets นั่นชื่อว่า Informer

ส่วนต้องทำอีท่าไหนบ้าง รอ mosika ปล้ำกับมันสักพัก เดี๋ยวคงเข้ามาตอบ

OverclockZone Member tachjin's Avatar

หนูเคยแต่งนะ

แต่พอกลับจากต่างจังหวัดที แม่ก็ล้างเครื่องทุกที

แบบว่าเครื่องครอบครัวน่ะ

๕๕

ว้าว สาว ๆ หัวเราะแบบไทย ๆ อิอิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks