Announcement

Collapse
No announcement yet.

M2N-E BIOS1202 ตั้งค่า CPU/DDR มันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M2N-E BIOS1202 ตั้งค่า CPU/DDR มันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ

ผมใช้ M2N-E BIOS1202 XP3500+ Orleans Black Dragon 800 CL4
    ปรากฏว่า พออัพแล้วหา CPU/RAM ไม่เจออ่ะครับ
    อัดไปได้แค่ 11*220 แรมวิ่งที่ 403 (ติดไฟจ่ายได้แค่ 1.95 แรมมันขอ 2.0)
    มากกว่านี้แฮงค์ตลอด บางทีก็เปิดไม่ขึ้นครับ
    ใครทราบบ้างว่า ต้องไปตั้งค่าตรงไหนครับ
    OC ไม่ได้ เซ็งๆ

ขอบคุณครับ

ช่วยผมหาหน่อยเถอะ จะแฟลชกลับก็ไม่ได้

Comment

อ่านแล้วงงๆ นิดๆ อะคับ สรุปแล้วว่าทันหาเมนู สำหรับ Set CPU กับ RAM แบบไหนหรอคับ
      ในกระทู้ท่านเขียนว่า "อัดไปได้แค่ 11*220" แล้วท่านถามหา ที่เซ็ต CPU/RAM มานคือเมนูไหนหรอคับ - -
      ผมก็ใช้อยู่ 1202 อ่าคับ

Comment

งง ตามนั่นเลย

Comment

มันก็อยู่เหมือนเดิมนี่ครับ หน้าตาไปออสไม่ต่างกันนิครับ เหมือนเดิมแค่อัฟชั่นมาหน่อยหนึ่ง

Comment

โทษทีคับ สับสนตัวเองไปหน่อย
            คือ ที่ปรับค่า CPU/RAM Ratio
            ประมาณว่า CPU วิ่ง 2400MHz ถ้าทับ 6 Ram ก็วิ่ง 400 พอดีถ้าทับ 7 ก็ 341
            น่ะครับ มันอยู่ตรงไหน เพราะของผมตอนนี้ถ้าวิ่ง 2500 ขึ้นไปแรมมันจะวิ่ง 418
            มันวิ่งไม่ได้ครับ

Comment

อย่างนี้หมายความว่าท่านก็ต้องทดแรมช่ายมะฮะ ( คือคล็อกไม่ค่อยเก่งอะ )
              ก็แปลว่าท่านหาเมนูสำหรับไปทดแรม ( ปรับบัสแรม ) เดาเอานะฮะ
              มันก็อยู่ที่เดิมนี่ฮะ
              ในส่วนของ Advanced > CPU Configuration > DRAM Configuration
              แล้วก็ทด DDR Frequency ลงมาอาวอ่ะคับ
              แต่อ้ายเรื่องที่ให้มานทับ 6 ทับ 7 อารัยนี่ ผมก็ไม่ค่อยจะเข้าจัยเท่าไหร่หรอกนะคับ - -
              อ้ายที่ ทับๆ มันคือเอาบัสแรมไปหารกับ ความเร็ว cpu จะได้เป็นตัวเลขหลังเครื่องหมายทับ
              ( อ่าวๆ มาบ่นไรว้าน่ะ - -a ) ท่านลองทดแรมแล้วลาก บัส cpu ขึ้นดูจิคับ ( ถ้า cpu ไปไหวนะ )

Comment

Working...
              X