overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ปัญหาเรื่อง raid 0

OverclockZone Member

Default ปัญหาเรื่อง raid 0

ผมต้องการทำ raid 0 แต่ว่าไม่ทุกตัว ผมมี hdd ทั้งหมด 3 ตัว แต่ว่าสีงทีี่ผมต้องการคือทำ raid แค่ 2 ตัวรวมเป้น strip ส่วนอีกตัวผมจะเอาไว้ลง os ธรรมดา ปัญหามันอยู่ว่า เวลาเปลี่ยน type จาก ide,raid,ahci ถ้าเปลีี่ยน เป็น raid แล้ว มันจะมองไม่เห็นอีกตัวที่ไม่ต้องการจะทำ raid อะครับ ผมต้องทำอย่างไรครับ ถึงจะมอง hdd ตัวที่ไม่ต้องการทำให้เป็น raid มองเป็น ide ธรรมดา ส่วนตัวที่ทำ raid ก็ทำไป

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ลง OS จากตัวที่รวมกันเป็น RAID อีกตัวธรรมดาปล่อยไว้เป็น DATA ครับ ลองดูนะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้าไม่ลง OS ที่ RAID แล้วมันจะแรงได้ไงครับ ต่อ RAID มัน 3 ตัวไปเลย ครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar

เป็นผมก็ทำแบบคุณ wikorn ล่ะครับ แต่ทำแบบผมก็ดีเผื่อ RAID ล่มข้อมูลจะได้ไม่หาย

ถ้าเป็นผม อีกกรณีจะซื้อ HDD 80 GB 2 ตัวมาทำ RAID 0 ซื้อ 160 GB อีกตัวมาทำ DATA

ที่ไม่ลง os ที่ raid 0 เพราะเคยมีปัญหาเวลา raid มีปัญหา(hdd ไม่ได้เสีย แต่raid มันรวน)แล้วข้อมุลผมหายหมด ต้องการเอา raid 0 มาไว้ copy,ตัดต่อ,แปลงไฟล์,หรือเอาโปรแกรมเฉพาะ ที่ต้องการให้มีความเร็วเป็นพิเศษ เลือกลงไว้ที่ drive ที่เป็น raid 0 อะครับ พอจะมีทางหรือเปล่า หรือว่าต้องทำเหมือนจะลงวินโดวที่ drive strip แล้ว แล้วพอถึงตอนเลือก ไดเรกทอรีค่อยเปลี่ยนเป็น hdd ตัวที่ไม่ต้องการทำ raid

ปล.
    hhd0+hdd1 = 80GB*2 = raid 0
    hhd2 = 400GB = os
    All SATA

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้า OS ไม่ได้อยู่บน raid ก็ไม่มีอะไรครับ เพราะ ทุกอย่าง ไม่ว่าจะ อะไร ก็ ทำงาน บน OS ครับ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

แล้ว ตัว80GB นี่มันมียี่ห้อไหนมีNCQ ป่ะครับ

seagate อะครับ ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่าเพราะรุ่น 80 มันมีหลายตัว 5 5 5 รหัสมัน 7200.10 อะครับ

Seagate มีชัวร์ ๆ ครับ

ตอนนี้ลองเรียบร้อยแล้วครับ ยังพบปัญหาเดิมคือไม่สามารถบูตจาก hdd ที่ไม่ได้ทำ raid ครับ เลยลงใน คู่ที่ใช้ทำ raid ซะเลย ตามที่ท่าน tanawat30 แนะนำ ครับ ก้ทำได้ปกติครับ แต่ยังอยากลงเหมือนที่ผมถามากกว่าอิอิ เดี๋ยวเอาผลมาให้ดูครับ

Quote Originally Posted by adsl1024 View Post
    ตอนนี้ลองเรียบร้อยแล้วครับ ยังพบปัญหาเดิมคือไม่สามารถบูตจาก hdd ที่ไม่ได้ทำ raid ครับ เลยลงใน คู่ที่ใช้ทำ raid ซะเลย ตามที่ท่าน tanawat30 แนะนำ ครับ ก้ทำได้ปกติครับ แต่ยังอยากลงเหมือนที่ผมถามากกว่าอิอิ เดี๋ยวเอาผลมาให้ดูครับ
    เหตุที่เป็นแบบนี้เพราะ raid ใช้ Driver ครับ แต่ลงกับ HDD ธรรมดามันติด Driver RAID ไม่ได้ ทีนี้พอลง Driver ไม่ได้ใน HDD ปกติ พอ Boot มามันก็ไม่เห็น HDD คู่ที่ทำเป็น RAID แต่ถ้า Boot จาก RAID แล้วทำอย่างที่ผมบอกได้ชัวร์ ถึง RAID ล่ม ข้อมูลก็ยังอยู่ใน HDD ลูกที่ 3 ซึ่งไม่ได้ทำ RAID ไงครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ผมว่าทางที่ดีที่สุดคือ เอา 2 ลูกทำ Raid0 แล้วลง OS
    เหลืออีก 1 ลูกเอาไว้เก็บข้อมูลดีกว่าครับ เช่น Ghost Windows ที่อยู่บน Raid เวลาเมื่อ Raid มีปัญหา ก็สามารถกู้ข้อมูลลงบน Raid0 ได้ในเวลาไม่กี่นาที

เนื่องจาก Raid มันมีเนื้อที่มากอยู่แล้ว ก็สามารถตัดต่อ Video บน Raid ได้เลย แล้วสามารถ Ghost บ่อยเท่าไรก็ได้เท่าที่ต้องการ เมื่อ Harddisk ใน Raid ดันเสียไปตัวนึง ก็สามารถ ซื้อ Harddisk ตัวใหม่มาเปลี่ยนได้เลยโดยการ Ghost Restore ลงไปใน Raid ชุดใหม่

ข้อดีคือ ทำงานเร็ว เมื่อ Raid ล่ม ก็สามารถกู้ได้ในเวลาไม่กี่นาที สามารถเปลี่ยน Harddisk ได้ โดยไม่ต้องเสี่ยงจากการเสียข้อมูลเมื่อ Raid ล่ม

ข้อเสียมีอยู่อย่างเดียวครับ ถ้า Harddisk 1 ลูก ที่เอาเป็นตัวเก็บข้อมูลเสียก็ช่วยไม่ได้ครับ อิอิอิ

ปล. ผมคิดว่าวิธีนี้ดีที่สุดครับ

Bookmarks

Bookmarks