overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: จุดโมเพาว์เวอร์พร้อมภาพ สำหรับเพาเวอร์ใกล้เกษียณนะครับ

pakaho
    Guest

Default จุดโมเพาว์เวอร์พร้อมภาพ สำหรับเพาเวอร์ใกล้เกษียณนะครับ

ภาพไม่ค่อยชัดครับ
    อธิบายความหมายของภาพ ตามลำดับครับ
    1.ยี่ห้อ finex อยู่ในเคสเพื่อน โมแล้ว
    2.ฮาร์ดดิสก์ 2 ลูก
    3.DVD 2 ตัว
    4.อุปกรณ์ในเครื่อง
    5.ตัวพาวเวอร์เป็นๆ (ถอดออกมาแว้ว)
    6.สวิตว์กับเต้ารับของตัวเพาเวอร์
    7.ตรงนี้ยังไม่ได้โม (ว่าจะโมโดยใส่ LINE FILTER ) ซะเรย
    8.นี่เเหละครับ คาปาซิเตอร์ ตัวนี้รับไฟบ้านโดยตรง ควรปล่อยซักพัก
    เพื่อให้คลายประจุ หรือไม่งั้นก็ปิดคอมสัก 1 คืน ค่อยถอดตัวนี้ออก
    ตัวนี้จะเป็นตัวกำลังสำรองของไฟทั้งระบบ
    9.ส่วนนี้จะเป็น คาปาซิเตอร์ภาค out put ตัวจ่ายไฟให้เมนบอร์ด การ์ดจอ
    CPU อุปกรณ์ต่างๆในเครื่อง จะมี 3 ตัวหลัก คือ 3.3 โวลต์ / 5 โวลต์ /12 โวลต์

ปกติอุปกรณ์พวกนี้ ในทางปฏิบัติสามารถที่จะเปลี่ยนให้ดีขึ้นได้ เพราะอุปกรณ์ที่ให้มานั้น
    เกรดมัน เอ๋อพอสมควร สังเกตุได้จาก พวก ENERMAX อะไรต่างๆใช้

โครงงานนี้ ทำแล้วไม่ได้การันตี 100 เปอร์เซ็นนะครับ ว่าจะได้ไฟเพิ่มขึ้น
    แต่กล้ายืนยันว่า เพื่อนผมทำแล้วไม่เกิดปัญหาใดๆเลย
    เคยทดลองใส่ การ์ดเสียงอีก 1 ตัว ก็ยังสามรถให้งานได้ตามปกติ
    ท่านใดที่มี LAY OUT ของเพาว์เวอร์ แบบนี้
    จะทำก็ได้นะครับ เพื่อเสถียรภาพของระบบ และอายุเพาเวอร์จะได้ยืนๆ
    ขอให้ประสบความสำเร็จทุกท่านครับ
    Last edited by pakaho; 8 Aug 2009 at 21:02:11.

pakaho
    Guest

ต่อครับ
    Last edited by pakaho; 8 Aug 2009 at 21:02:11.

OverclockZone Member

รอชม

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

Line Filterมีที่โล่งเเบบนี้ เอาเเบบClassicดีกว่าครับ

OverclockZone Member theredcomet's Avatar

เง้อ PSU ของ FINEX ยี่ห้อเดียวกับผมเลย 450W เท่ากันอีกด้วย
    น่าลองโมครับ ว่าแต่ถ้าโมแล้วจะเอา 8800GT หรือ 3850 อยู่ป่าวอ่า

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

จากใกล้เกษียณ เป็นเกษียณก่อนวัยอ่ะเปล่าเนี่ยะ หุหุ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

รบกวนพี่ๆ Mod ย้ายไปไว้กระทู้ Modify ด่วนครับ ก่อนจะตกไปแล้วหาอ่านไม่เจอ ^_^

pakaho
    Guest

Quote Originally Posted by dears View Post
    จากใกล้เกษียณ เป็นเกษียณก่อนวัยอ่ะเปล่าเนี่ยะ หุหุ
    หมายถึง คนทำจะเกษียณ หรือ พาวเวอร์ล่ะ อิอิ

OverclockZone Member Tors's Avatar

เอ้อ อ่านมา 2-3 รอบแล้ว ก็ยังไม่เข้าใจว่าจะให้ทำไร แค่บอกว่ามีอะไร ใช้งานยังไง แล้วโมตรงไหนครับ
    เหมือนกับการสอนทำความสะอาดเฉยๆ นะ
    นึกว่าจะโม เปลี่ยนหม้อแปลง หรือพ่วง 2 เพาเวอร์สะอีก

OverclockZone Member madeaw's Avatar

เหอะๆๆๆ เพื่อ อาราย

pakaho
    Guest

จุดประสงค์การโมครับ

1.เพื่อต่ออายุ PSU แก่ๆให้ใช้ได้อีกไกลโข
    2.เพื่อเพิ่มกำลังสำรองของ PSU เวลาที่ระบบอยู่ในสภาวะ FULL LOAD

จุดที่ต้องโม
    -ตัวทรงกระบอกตั้งๆสีดำๆเรียงแถวกันอยู่กัน เป็นกลุ่มๆ ภาพที่ 7 และ 8 ครับ

วิธีการโม
    -ซื้อ คาปาซิเตอร์ ตัวใหม่มา เอา เกรดดีๆ หน่อยเช่นพวก elna หรือ nichicon หรือ nippon
    คาปาซิเตอร์พวกนี้มีหน้าที่กรองไฟ และ สำรองไฟให้ระบบครับ คือ โครงสร้างของมันส่วนใหญ่จะเป็นของเหลว จุดที่คาปาซิเตอร์พวกนี้อยู้ใกล้คือ แผ่นระบายความร้อนครับ ลองคิดดูสิครับ ตั้งอยู่ใกล้ความร้อนทุกวันๆ ของเหลวที่อยู่ภายในก็แห้งหมด กลายเป็น คาปาซิเตอร์ เวอร์ชั่นเกษียณอายุไปเลย เสื่อมสภาพ ผลก็คือ ไฟไม่ราบเรียบ และ เก็บไฟสำรองไว้จ่ายอุปกรณ์ไม่ได้เพียงพอกับความต้อง
    การของระบบ ผลที่ได้ วูบครับ เมื่อเพิ่มอุปกรณ์ และระบบจะแฮงค์บ่อย ไม่เสถียรครับ

-ซื้อค่าที่สูงขึ้นกว่านิดหน่อย แต่แรงดันยังเท่าเดิม เพื่อเพิ่มกำลังสำรองไฟ ให้เยอะเข้าไว้ก่อน
    เช่น ข้างๆเจ้าตัวนี้จะเขียนว่า 1000UF/16V

ปล.ในภาพนี้โมแล้วนะครับ อุปกรณ์ที่ใช้ ก็เห็นตามภาพครับ ไม่เคยวูบ ไม่เคยแฮงค์เอาดื้อๆ

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

เจ๋งครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

แล้ว PSU เจ๊งแล้ว อาการคือจ่ายไฟ ไม่เสถียร์+ไม่พอ เนี่ยเอามาโมแบบนี้จะใช้งานได้มะงับ ^^? พอดีที่บ้านมี อยู่ตัว +- -

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

รอชมผลงานครับ

OverclockZone Member

อ๋อ ตกลงคือ เปลี่ยนซี หาแบบที่เมนบอร์ดปัจจุบันใช้กันมาแทน หรือเอาแบบทนความร้อน 100 องศาขึ้นไปแทน
    ก็เป็นเรื่องดีครับ เพราะส่วนใหญ่ซีจะเสื่อมสภาพ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

/me ปูฝูก ใ่ส่ผ้าปู วางหมอน นอนรอ

Bookmarks

Bookmarks