overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 66

Thread: โดนจับ ลิขสิทธิ์ เพลง แต่ยังต่อรองได้ไม่งั้นยาว

OverclockZone Member witi1980's Avatar

Default โดนจับ ลิขสิทธิ์ เพลง แต่ยังต่อรองได้ไม่งั้นยาว

โดนจับเมื่อ 17.00 ที่รังสิต แหล่งที่อยู่ ของเรา

เมื่อเวลา ประมาณ 16.45 น . ได้มีกลุ่มคน ประมาณ 10 คน เข้ามาในร้านอ้างมาจากกองปราบ มาตรวจสื่อ ลามก ปรากฎว่า มี ในเครื่อง เลยยึดเคส ทางร้านของผมไป จำนวน 9 เคส จอ 2 จอ เมาท์ 2 คีย์บอด 2 ชุด
    แฟนผมซึ่งเฝ้าร้านก็ได้ ออนเอ็ม ไปบอก (โทรศัทพ์ไม่ได้ ไม่มีคลื่น) ก็เลยทิ้งงานมาปรากฎว่า มันเก็บอุปกรณ์เรียบร้อยแล้ว ยกขึ้นรถไป ผมได้ตามไป ที่ สน.แถว ๆรังสิต (ขอไม่เอ่ยนามเอาเป็นว่ารู้กัน) ปรากฎว่า ไม่ใช่จับ สื่อลามกโดยตรง เป็นพวกมาจาก บ. จี อะไรสักอย่าง ในบัญทึกเขียนรายมืออ่านไม่ออก เป็นตัวแทนมาจากแกรมมี่ มาจับเพลง 3-4 เพลงได้ แต่ได้นำจุดอ่อน ของกฎหมายในเรื่อง สื่อลามกมาขู่ ถ้าคุณไม่ยอมความตั้งแต่ตอนนั้นจะโดนเรื่องนี้ไปด้วย เลยเรียกไปไกล่เกลี่ยหน้าโรงพัก
    ตอนแรกก็จัดมาก่อนเลย 1 ดอก "เครื่องละ 1 หมื่น"
    ผมมี 9 เครื่อง ก็ 9 หมื่นซิครับ ใครจะมีเงินขนาดนั้นมาให้ มันก็บอกให้ ติดต่อญาติดู ให้หาเงินมาให้ได้
    ครับผมก็ติดต่อ ญาติครับ ปรากฎ ว่า แม่ผมไปงานต่างจังหวัดอยู่ ฉะเชิงเทรา กลับพรุ่งนี้
    ผมก็เลยบอกมันไปว่า มีเงินในบัญชีแค่ 8000 อ่าครับ ช่วยผมหน่อยซิ
    เอางี้แล้วกัน ค่าทำเนียนทั่วไปที่ร้านอื่นๆเขาจ่าย ประมาณ 4 หมื่น
    โอ้ว 4 หมื่น ผมก็โทรรายงานแม่ผม แม่ มันต้องการ สี่หมื่น
    ผมก็ยื่นยันคำเดิม พี่ครับ ผมมีแค่ 8000
    มันไม่ยอมครับพี่น้อง งั้น เต็มที่เลย 3 หมื่น และย้ำให้ไปเอาเงินมากับญาติให้ได้
    ในระหว่างเจรจาร้านอื่นๆที่โดนจับ และยอมความก็ เก็บข้าวของกลับบ้านไปหลายร้านแล้ว

จนทนไม่ไหว ร้านเล็ก ๆ ของผมลีลาเหลือเกิน (แด..อยาจริงๆประมาณนั้น)เลยพาไปห้องเหมือนห้องสอบสวน แล้วมี ท่านนึงบอกว่าเป็นผู้กอง แต่ใส่ชุด อยู่บ้านมานะไม่ใช่ชุด ตำรวจ มาคุยบอกว่า เขาส่งเรื่องมาทางผมแล้ว ไหนลองเล่าเหตุการณ์ หน่อยซิ ผมก็เล่าไปตามนั้น

[COLOR="Red"][/แต่ช่วงที่เล่าให้ท่านผู้กองฟังนั้นผมก็ได้เฉลยความจริงบางอย่างออกไป COLOR] แม่ผมทำงานรับราชการ มานานแล้ว (ไม่อยากบอกตำแหน่ง)ครับ จบ ป.โท แล้วก็ตอนนี้ ทางผมได้ประสานงานไปหลาย อย่างแล้วครับ จนถึงท่าน สวป . แล้วครับ

จากนั้นท่านผู้กองก็เรียก คู่กรณีผมเข้าไป ไปเจรจา อะไรสักอย่าง จบแล้วก็ เรียกผมเข้าไปคุย

ผมยืนยันคำเดิมครับ ผมมีในบัญชีแค่ 8000 บาทครับพี่
    จนลงมา 15000 จนสุดท้ายสุด ๆ 10000 บาท

ผู้กองก็เรียกเข้าไปบอก ผมช่วยได้เต็มที่แล้ว 1 หมื่น คุณว่างัย หรึคุณ จะสู้ คดี ผมก็อยากให้คุณสู้นะ คือมันเป็นผู้ร้องเรียนมาผมก็ทำตามหน้าที่ที่เขาร้องเรียน ผมก็อยากให้มีคนร้องเรียนกลับไปบ้าง ก็แล้วแต่น้องและกัน

ในระหว่างระยะเวลาที่ผ่านมาทั้งหมด ทางแม่ผม ทนายเพื่อนแม่ผม รวมทั้ง ท่าน สวป. จังหวัดอื่นนะขอไม่เอ่ยนาม บอกให้สู้ คดีอย่างเดียว ไม่ต้งยอมจ่ายมัน

คำพูดท่านแม่ '' เออ เอ็ง ทำเรื่องประกันตัวไปเลยเดี๋ยวกลับจากต่างจังหวัดก่อนเดี๋ยวไปจัดการให้ ไม่ต้องไปยอมมัน"
    คำพูด ท่าน ทนาย เพื่อนท่าน สวป. " อย่าไปจ่ายมัน เดี๋ยวติดต่อทุกคน งานนี้ชนะแน่ ๆ ดูจากเหตุการณ์แล้ว อยู่ที่วิชจะเอายังงัย (ชนะยังงัยนั้นเดี๋ยวจะมาบอกอีกที)"

แต่ ผมได้ยินเม็ดเงินแล้ว 10000 ก็พอรับได้

ผมตอบ ตกลง ยอมความครับ ราคา 10000 บาทเพื่อแลกกับ
    1.ไม่ต้องนำท่านดังกล่าว(แม่ผมกับเพื่อนๆ) มาเสียเวลา ถ้าเทียบกับเงิน1หมื่นแล้วผมว่าเวลาของพวกเขามีค่ามากกว่านั้น
    2.เงินเดือนผม 2x,xxx ถือซะว่า อด LCDTV 32 นิ้ว ไปอีกสักเดือนคงไม่เป็นไรอ่านะ ถือว่าสเดาะเคราะห์ ไป สาธุ

มาฟังเหตุผล ของ พี่ทนายดีกว่าครับ

1.ในความผิดที่กล่าวมา ยังงัยๆเราก็เสียค่าปรับ ตามลิขสิทธิ์ อยู่แล้วถ้ามันจะแพ้คดีขึ้นมาจริง ๆ แต่ถ้าเราใช้เหตุผลในการอ้างว่าเราเป็นผู้ให้เช่าเครื่องเท่านั้น ใครมาโหลดลงในเครื่อง ก็สามารถทำได้ แล้วในทางเผยแพร่ สู่สาธารณะชนนั้น เราไม่ได้เก็บเงินค่าชมสื่อแต่ประการใดเราเก็บเงินค่าเช่าเครื่อง ครับ.รายละเอียดที่ลึกซึ้งตรงนี้จำมาไม่หมดครับของเสนอแค่เนื้อและกัน เราไม่ใช่ร้านคาราโอเกะนะ ที่ต้องหาเงินโดนการใช้สื่อพวกนี้เป็นหลัก
    2.เรื่อง สื่อลามก เหตุผลคล้าย ๆ กัน ใครจะโหลดลงไปก็ได้ เรื่องที่เราไม่เฝ้าระวังนั้น ให้อ้างเรื่องการให้เช่าไปก่อน ถ้าจะแพ้ขึ้นมาก็เสียค่าปรับให้กับ ราชการ นะ ไม่ใช่ บริษัท นี้ ทางราชการน่าจะเครียง่ายกว่าเพราะไม่มี โจทย์ มาฟ้องเรา

3.เรื่องบุกรุก มานำเอา อุปกรณ์ คอมพิวเตอร์ที่ร้านเราออกไปนั้น ข้อหาหนักกว่าที่กล่าวมาอีกแยกออกได้เป็นหลายกระทง (มันไม่มีสิทธิ์อะไรมายกของเราออกไปเลย ผิดเต็ม ๆ)
    4.กระบวนการทั้งหมดไม่มี ตำรวจในเครื่องแบบ ร่วมอยู่ด้วยเลย มีแค่ พี่ร้อยเวร ที่ลงบัญทึกยอมความเท่านั้น

สำหรับร้านอื่น ๆ ที่โดนวันนี้นั้นผมไม่ทราบว่า เป็นงัยกันบ้าง แต่ผมว่าคงหลายบาทอยู่ เศร้าใจแทนครับ แต่ก็อย่าโทษผมเลยนะครับที่ไม่สู้คดี เพราะ

ถ้า ผมต่อรองให้ได้ราคา 10000 บาทไม่ได้ ก็คงยาวหละครับ ผมมีเงินเท่านั้นจริง ๆ นี่ หว่าตอนนั้น

ขอบคุณ ที่อ่านข้อความยาว ๆ นี้

OverclockZone Member supakit3000's Avatar

ผมโดนไปเมื้อวันอังคารที่ผ่านมา เวลา 18.30 น่าจะชุดเดียวกับที่ไปร้านท่านหล่ะ แต่ผมโชคดีหน่อย ที่ตำรวจรับแจ้งคดีวันนั้นเป็นคนรู้จักกัน เลยไม่เสียตังซักบาทเลย มาแนวเดียวกันเลยครับ รอบหน้ามีมาอีกให้ดันออกนอกร้านเลยครับ ไม่มีหมายค้น หรือว่า เครื่องที่กระทำผิด ณ เวลา นั้น ไม่มีสิทธ์ตรวจค้นครับ

OverclockZone Member หนอนซ่า's Avatar

โชคร้ายที่ท่านไม่ได้เฝ้าร้านเองครับ ถ้าผมเฝ้าร้าน พวกนี้คงต้องจ่ายค่าปรับบาน
    มาค้นได้งัย ไม่มีหมายค้นครับ ผม่ไม่ได้รู้กฏหมายมากนัก แต่ก็รู้ฉพาะที่เกี่ยวกับคอมครับ

OverclockZone Member kittisorn's Avatar

ยังไงก็ไม่มีสิทธืยึดกลับไป เอาคีย์บอร์ดทุบหัวไปเลยครับ แต่อย่าเอาปืนยิงนะ เดี๋ยวโดนข้อหาเกินกว่าเหตุ

แล้ว format เครื่องไปเลย แต่ปรกติพวกนี้ติด undo card อยู่แล้วไม่ใช่เหรอ อันละไม่กี่ร้อย ซื้อมันไปเถอะครับ

มันมา เราดึงปลั๊กออก คอมดับทั้งร้าน

OverclockZone Member Roat's Avatar

จขกท เส้นใหญ่ดีครับ แต่ขอชมนะที่ไม่เบ่ง และก็เกรงใจคนอื่น ผมชอบ

OverclockZone Member AukAu's Avatar

เจอพวกนี้บ่อยๆ ก็เซ็งเนอะ

D u n H a i C r u b

OverclockZone Member nemisisz's Avatar

บ้านผมเคยโดนจับเหมือนกันครับ แต่เป็นลิขสิทธิ์เสื้อผ้า แล้วไอตำรวจก็ล๊อคตัวแม่ผมไว้ไม่ให้ไปไหน พ่อผมก็มาถึงที่เกิดเหตุก็ต่อรองให้ปล่อยแม่ออกก่อน แต่เจ้าตัวทำที่ท่าไม่ยอมลูกเดียว อวดอ้างใหญ่โต พ่อผมก็เลยอารมรณ์ขึ้นเลยจัดไปหนึ่งดอกเข้าหน้าหงายไปเลย

ไปถึงสน. เคลียร์ไปเคลียร์มา เบ็ดเสร็จจ่ายไปพันเดียวเองครับ ค่าทำขวัญ + ค่าปรับ ข้อหาทำร้ายร่างกาย 55+

vasag's Avatar

ไปทำบุญซะ ด่วน

OverclockZone Member jogames's Avatar
    รับนำเข้าสินค้าจากจีน ไต้หวัน อเมร

ผมก็เคย ครับ โดนไป 3หมื่นห้า ตอนแรกแม่งบอก 3หมื่นแปด ขนาดต่อรองกะมันตั้งนาน .............

ผมละเกลียดจิงๆ พวกนี้ สน.ประเว......

OverclockZone Member hmahma's Avatar
    ไปได้ทุกที่ ถ้าถูกใจ

เมื่ออาทิตย์ก่อนเพื่อนผมพึ่งโดน ลิขสิทธิ์เกม แถวๆสมุทรปราการ โดนไป 25000 แสดงว่าช่วงนี้โดนกันเยอะ ใครที่เกี่ยวข้องก็ระวังกันหน่อย

OverclockZone Member

อีกหน่อยคงได้มีระบบป้องกันร้านชั้นสูงขึ้น.....

ประมาณว่า พอมีผู้บุกรุก ร้านทั้งร้านจะล็อกผู้บุกรุกไว้ ไม่ให้ไปไหน และไม่ให้เข้าถึงภายในเพื่อก่อความเสียหายได้ อะไรประมาณนั้น

OverclockZone Member witi1980's Avatar

อันนี้ตัวโต ๆ เลย ครับ

ไฟล์ เอ็มพีสาม สามารถ ให้ดาวโหลดได้ โดยทางต้นสังกัดเอง แต่เสียค่าให้บริการ และค่าบริการที่เราเสียไปแล้วนั้น ถือว่าได้ซื้อลิขสิทธิ์ถูกต้องตามกฎหมายแล้วครับ

ดังนั้นผมก็อ้างได้อีก ว่า ผมไปโหลดมาจากเวปเหล่านี้

http://www.ikeyclub.com/

และอีกหลาย ๆ เพลง ผมก็ไปโหลดมาจากเวปต้นสังกัดหละครับ โดยการเสียเงินค่าใช้บริการไปแล้ว..

อีกอันนะครับ

ออ ลืมบอกไป ครับ วันนี้ 7-12-2007 น่าจะไปที่คลอง 6 ธัญญะ นะครับ เพราะเห็นพวกมันคุยกันเมื่อคืนว่า กำลังไปแถวๆคลอง 5 ไล่ไปเรื่อย ๆ และจะอยู่บริเวณ จังหวัดปทุม ประมาณ อาทิตย์ หน้าครับ
    Last edited by witi1980; 7 Dec 2007 at 10:17:24.

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

หากินกันเเปลกๆนะ

OverclockZone Member the-loser-2's Avatar
    นวมินทร์ บึงกุ่ม

เป็นกระทู้ที่ให้ความรู้ดีจริงๆเลยครับ มีใครเปิดร้านคอมแล้วมาอ่าน น่าจะดี จะได้มีแผนไว้ตั้งรับก่อนไม่ลน แล้วก็จะได้ไม่เสียเงินเสียเวลาโดยปล่าวประโยชน์

รอบหน้ามีมาอีกให้กระแทกออกนอกร้านเลยครับ ไม่มีหมายค้น หรือว่า เครื่องที่กระทำผิด ณ เวลา นั้น ไม่มีสิทธ์ตรวจค้นครับ

เลวจิง

คนเค้าทำมาหากิน เงินก็ได้ไม่เยอะ นี่ มาเอาไปง่าย เห็นใจคน อื่นที่ไม่ได้ร่ำรวยไม่เป็นเหรอ

ทำมาหากินอย่างสุจริต ยังโดนแบบนี้ อีกหน่อย คงต้องปล้นกันหมด

OverclockZone Member Drunk's Avatar

พวกนี้มันหากินร่วมกันตำรวจ แล้วก็แบ่งเปอร์เซนต์กันตำรวจด้วย

แถวบ้าน print กระดาษตัวโตๆว่าถูกลิขสิทธิ์ทุกอย่างและ มีกฏหมายบางอันแปะหน้าร้านด้วย ตัวใหญ่มากๆ
    ก็เกี่ยวกับ หากไม่มีหมายก็ไม่มีสิทธิ์ประมาณนั้น

ปล.เล่นร้านเนตมาเป็นสิบๆที่เจอ 2 ร้านเองที่เป็นของแท้

:-P

OverclockZone Member sooksan's Avatar

ร้านที่ผมดูแลเครื่องให้ เคยโดน ครับ
    โทรมา หาผม เลยบอกให้ เจ้าของร้าน ถ่วงเวลาไว้ แล้วผมพาตำรวจไปจับ
    มันมา โดยไม่มีหมายศาล มีแต่หนังสือมอบอำนาจ ใช้ไม่ได้ครับ
    การละเมิดลิขสิทธิ์ เป็นคดีทางแพ่ง ต้องไปฟ้องศาลเอาครับ
    ผมพาตำรวจไปจับ ข้อหาบุกรุก ลักทรัพย์ และกรรโชกทรัพย์ คดีอาญาล้วนๆ
    ยอมความไม่ได้ มันยอมความโดยจ่ายค่าเสียเวลาให้เจ้าของร้าน 5000 สบายไป
    ส่วนคีด โดนรอลงอาญา พวกมันหากินได้กับพวกเราที่ ไม่รู้กฏหมายเท่านั้นครับ
    ตำรวจส่วนใหญ่ไม่เอากับพวกนี้แล้วครับ

OverclockZone Member Jump's Avatar

เคยโดนครับยี่สิบเครื่อง ไม่จ่าย แถมฟ้องกลับเรียกค่าเสียเวลาคืนได้อีกเครื่องล่ะสองพันห้าร่วมๆ (มันจ่ายก่อนเลยถอนฟ้องให้)
    มันอยู่ที่เส้นครับ

มันบ้าครับจังหวัดผมเล็กแค่นั้น ตำรวจชุดมาจับที่ร้านก็อาผม สารวัตรก็น้าผม ผู้กำกับก็ลุงผม สงสัยมันต้องบ้าแน่ๆเลยไม่รู้จักดูนามสกุล แต่ร้านน่ะชื่อแฟนครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks