overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ช่วยเปรียบเทียบ CANNON EOS350, EOS40on, Nikon D40X และ Olypus E410 หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยเปรียบเทียบ CANNON EOS350, EOS40on, Nikon D40X และ Olypus E410 หน่อยครับ

แบบว่ามีงบประมาณ 30,000- ต้องการได้ DSLR ซักตัวครับ พร้อม Lens มีสนในอยู่ 3-4 ตัวนี้ก็
    CANNON EOS350, EOS40on, Nikon D40X และ Olypus E410 เลือกไม่ถูกครับ ใช้งานก็ประมาณ ถ่ายท่องเที่ยวครอบครัว แล้วก็รูปเด็ก และอื่นๆ ตามสถานการณ์ อ๋อลืมไป ถ้ามีแนะนำ Lens กับร้านด้วนจะขอบคุณมากๆๆๆ

ขอบคุณคร๊าบ..........

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ตัด D40 ไปได้เลยครับ ถ้าจะเล่นนิก ไปเล่นพวก D80 ไปเลยดีกว่าครับ

เล่น 350-400 ในราคาที่ผมว่าได้เลนน์ ช่วง 70-300 ได้อีก 1 ตัว
    ถ้าเล่น โอลิมบัส ก็โอเคอยู่ครับ แต่เวลาจะซื้อเล่นเพิ่ม ก็แพงไปนิดหน่อย เลนน์ตัวเลือกค่อนข้างน้อยครับ

หัดเลนน์ kit ให้คล่องแล้วพอรู้จะยะของเลนน์แล้วจะหัดไปเล่นเลนน์ในระยะไหนก็จะสบายครับ เลนน์มีหลายแบบมีหลายลักษณะ ขึ้นอยู่กะว่าเราจะเอาภาพที่ออกมาในแนวไหน ระยะรูปแล้วมุมอย่างไร ระยะของเลนน์ รูรับแสง หรือแม้แต่สปีดชัตเตอร์ มีความสัมพันธ์กันหมดครับ..ลองศึกษาเรื่องเลนน์แต่ละแบบก่อนที่จะใช้ครับเพราะควรจะเข้าใจเรื่องเลนน์ก่อนที่จะซื้อเลนน์ตัวนั้น ๆ นะครับ
    ราคา 30,000 บ. 350D + กริ๊บแบต + เลนน์ 70-300 มม.ซิกม่า = น่าจะพอได้
    400D+กริ๊บแบต+ฟิก 50 มม.= ราคาน่าพอสู้
    D40 = ไม่ผ่านในเคสของ ตัวแรกเมื่อเปรียบเทียบแล้ว สองตัวแรกได้เปารียบกว่า
    โอลิมบัส = ราคาผมไม่แน่นอนครับ..แต่เลนน์ท่าจะแพงเอาเรื่องอยู่

OverclockZone Member

Thumbs up

ขอบคุณครับ......

OverclockZone Member keekoh's Avatar

Cool

OverclockZone Member Drift's Avatar

up

OverclockZone Member specialty's Avatar

แนะนำ kiss x อ่ะครับ มันคือ 400d ประกันร้าน ตอนนี้ราคา 20000+กริฟ 3800

kiss x ได้เลนส์ kit ที่เป้ฯ usm ด้วย

ผมว่า มานน่าเล่นก่า 350d ตรงที่กำจัดฝุ่นได้(ถึงแม้จะไม่มากมายก็ตาม)

แล้วเลนส์ ก็ ให้ดูว่า คุณชอบถ่ายอะไรแบบไหน ถ้า ถ่ายบุคคลก็ไปซื้อ 50 1.8 3300 ประกันศูนย์ได้ที่ บิ๊กคาเมาร่า

ถ้า อยากซูม ไกล เอาไว้ส่องนก หรือ อย่างอื่น ก็ 70-300 ของ tamron ราคา 6200 ถ้าเป็นของ sigma ก็ 7500 ส่วนตัวชอบ sigma เพราะ โฟกัสได้เร็วก่า สีสดก่า

แล้วก็ ถ้าบอกว่า หนอนกลัวสีไม่สด ก็ไปหา cpl มาใส่ เพิ่มอีกนิดก็พอแล้ว

ไม่แนะนำ e 410 เน่องจากราคาอุปกรณ์ และส่วนแบ่งตลาด
    ไม่แนะนำ d40 เพราะ รู้สึก Mp มานน้อยเกินไปแล้ว
    ไม่แนะนำ d40x เลนส์มานแพง จำเป็นต้องใช้กับ พวก af s เท่านั้น

ตอบไว้กว้างๆ อ่ะครับ จะได้ไม่ต้องถามหลายๆครั้ง มีรายก็ถามได้นะงัป pm มาก็ได้นะงัป แต่อาจไม่ค่อยได้เข้า

msn ออนเกือบ ตลอด หาเมลล์ได้จาก profile นะ

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

ส่วนตัว

400d สีจืดไปหน่อย
    Nikon D40X ไฟล์คุณภาพเนียนสุด
    Olypus E410 ชอบสีสัน ของภาพที่ออกมา

ส่วนข้อเสียเหมือนที่รุ้กัน

สรุปตัดสินใจไม่ได้ 55+

เลยกัดฟันเล่น D80 บอดี้ถนัดมือ ได้ 18-135 ใช้ระดับนึงเลย สีภาพสวยดี
    Last edited by ekhoho; 13 Dec 2007 at 01:24:57.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by ekhoho View Post
    ส่วนตัว

400d สีจืดไปหน่อย
    Nikon D40X ไฟล์คุณภาพเนียนสุด
    Olypus E410 ชอบสีสัน ของภาพที่ออกมา

ส่วนข้อเสียเหมือนที่รุ้กัน

สรุปตัดสินใจไม่ได้ 55+

เลยกัดฟันเล่น D80 บอดี้ถนัดมือ ได้ 18-135 ใช้ระดับนึงเลย สีภาพสวยดี
    400D สีจืดแต่ถ้าถ่าย Raw ก็ช่วยได้เยอะครับ นิคอนลองไปถ่ายมืด ๆ ดิครับ น๊อยบานเลย 200 ก็มีแล้ว

OverclockZone Member jawtereman's Avatar
    UTCC หอการค้า + สะพานควาย

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ตัด D40 ไปได้เลยครับ ถ้าจะเล่นนิก ไปเล่นพวก D80 ไปเลยดีกว่าครับ

เล่น 350-400 ในราคาที่ผมว่าได้เลนน์ ช่วง 70-300 ได้อีก 1 ตัว
    ถ้าเล่น โอลิมบัส ก็โอเคอยู่ครับ แต่เวลาจะซื้อเล่นเพิ่ม ก็แพงไปนิดหน่อย เลนน์ตัวเลือกค่อนข้างน้อยครับ

หัดเลนน์ kit ให้คล่องแล้วพอรู้จะยะของเลนน์แล้วจะหัดไปเล่นเลนน์ในระยะไหนก็จะสบายครับ เลนน์มีหลายแบบมีหลายลักษณะ ขึ้นอยู่กะว่าเราจะเอาภาพที่ออกมาในแนวไหน ระยะรูปแล้วมุมอย่างไร ระยะของเลนน์ รูรับแสง หรือแม้แต่สปีดชัตเตอร์ มีความสัมพันธ์กันหมดครับ..ลองศึกษาเรื่องเลนน์แต่ละแบบก่อนที่จะใช้ครับเพราะควรจะเข้าใจเรื่องเลนน์ก่อนที่จะซื้อเลนน์ตัวนั้น ๆ นะครับ
    ราคา 30,000 บ. 350D + กริ๊บแบต + เลนน์ 70-300 มม.ซิกม่า = น่าจะพอได้
    400D+กริ๊บแบต+ฟิก 50 มม.= ราคาน่าพอสู้
    D40 = ไม่ผ่านในเคสของ ตัวแรกเมื่อเปรียบเทียบแล้ว สองตัวแรกได้เปารียบกว่า
    โอลิมบัส = ราคาผมไม่แน่นอนครับ..แต่เลนน์ท่าจะแพงเอาเรื่องอยู่
    พี่เปิดทริปสอนถ่ายรูปเมื่อไหร่ อย่าลืมเรียกผมนะ อิอิ

Quote Originally Posted by jawtereman View Post
    พี่เปิดทริปสอนถ่ายรูปเมื่อไหร่ อย่าลืมเรียกผมนะ อิอิ
    รอเวลาก่อนครับ... ให้มันลงตัวก่อนแล้วผมจะแจ้งข่าวให้ทราบเองครับ

OverclockZone Member Drift's Avatar

ราคา มันถูก กว่า D80 ตั้งเยอะ แต่ คุณภาพเป็น อย่างไรครับ (400 D)

I3K
    Guest

CANNON EOS 350D
    กล้องสไต D-SLR รุ่นเล็กสุดของแคนนอนครับ รุ่นนี้(ตกรุ่นแล้ว) แต่คุณภาพไม่ได้ตกตามนะครับ คุณภาพดี(ขึ้นอยู่กับเลนส์ที่ใช้ด้วย) สีสันของภาพจะออกโทนจืดไปหน่อย เพราะสไตเค้าคือสีสันธรรมชาติ แต่สามารถเข้าไปเมนูปรับตั้งได้ครับ >>>ไม่ถือว่ามันออกมานานแล้วหรือตกรุ่น รุ่นนี้แนะนำครับ

CANNON EOS 400D
    กล้องสไต D-SLR รุ่นเล็กสุดของแคนนอนครับ รุ่นนี้มาแทนรุ่น 350D ก็คือนำเอา 350D มาพัฒนาอย่างต่อเนื่องและก็ออกมาเป็น 400D ครับ ประสิทธิภาพสูงขึ้นกว่าเก่า (รุ่นนี้ผมเชียอย่างแรงเลยครับ)

Nikon D40X
    กล้องสไต D-SLR รุ่นเล็กสุดของนิคอนครับ รุ่นนี้มาแทนรุ่น D40 ครับ ต่างกันแค่นิดหน่อยครับ ข้อด้อยของรุ่นนี้คือ ไม่สามารถใช้ระบบออโต้โฟกัสกับเลนส์ที่ไม่มีมอเตอร์ในตัวได้ครับ ต้องใช้ระบบมือหมุนเอา (ลดต้นทุน) กล้องสไตนิคอนเป็นกล้องที่มีสีสันสดครับ ส่วนใหญ่ถูกใจวัยรุ่นกัน (ถ้าชอบนิคอนผมเชีย D80 ดีกว่าครับ)

Olypus E410
    กล้องสไต D-SLR รุ่นนี้ผมไม่มีข้อมูลด้วยดิ่ แต่ผมไม่ชอบก็คือ เป็นกล้องที่มีตัวคูณ 2x อ่า เซนเซอร์เล็กกว่ายี่ห้ออื่น เลนส์มีให้เลือกซื้อหาน้อยกว่าพวก Nikon canon ครับ

ผมเชีย 400D ครับ
    ส่วนเลนส์ทนใช้ของเก่าไปก่อนครับ เก็บเงินอีกนิดถอย EF 10-22 USM ดีกว่าครับ ถ่ายวิวเจ๋ง
    ถ้าชอบซูมก็เอาแบบมือสมัครเล่นนะครับ EF 75-300 USM III ซูมถึงใจเลยครับ

ส่วนร้านขาย
    ร้านดังย่านบางรักครับ ติดกับโรบินสันบางรักเลย ชื่อร้าน AV...
    ร้านดังใน MBK ครับ มี2สาขาเลยอยู่ในนั้น ชื่อร้าน FOTO...

*ถ้าตกลงใจซื้อแล้ว อย่าลืมนะครับ เช็คของในกล่องว่าครบรึป่าว เช็ค แบ็ค/ฟ้อน/โฟกัส dead/pixel

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ราคานี้ซื้อ400Dเครื่องหิ้ว+55-250is สบายๆอาจ+นิดหน่อย พอแล้ว

fyo

OverclockZone Member bio_hazard_8's Avatar

แวะมาอ่าน...

OverclockZone Member specialty's Avatar

Quote Originally Posted by bio_hazard_8 View Post
    แวะมาอ่าน...
    อิอิ แอบแวะมาอ่านแล้ว จะซื้ออะยังจ้าพี่ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks