overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: จะซี้อจอ LCD TV 22 นิ้ว ยี่ห้อ LG ดีไหม

OverclockZone Member

Default จะซี้อจอ LCD TV 22 นิ้ว ยี่ห้อ LG ดีไหม

ผมจะซื้อจอใหม่ครับ ไปเดินดูมาหลายรอบแล้ว เกิดไปเจอตัวนี้เข้า โดนจริงๆเลย คือ เล่นคอมได้
    แล้วเอาไว้ยกไปดูหนังได้ด้วย มีพอร์ตครบครัน ทั้ง HDMI , D-sub , DVI , อื่นๆ
    เป็นจอแอลซีดีแบบ S-IPS ด้วยครับ หายากๆ ราคาอาทิตย์ก่อน 12900 บาท
    สเปกตามด้านล่างนี้เลยครับ
    http://www.lge.co.th/ProductDetail.a...product_id=418
    ขอความเห็นหน่อยนะครับ

OverclockZone Member Spitfire's Avatar

Quote Originally Posted by benbeacon View Post
    ผมจะซื้อจอใหม่ครับ ไปเดินดูมาหลายรอบแล้ว เกิดไปเจอตัวนี้เข้า โดนจริงๆเลย คือ เล่นคอมได้
    แล้วเอาไว้ยกไปดูหนังได้ด้วย มีพอร์ตครบครัน ทั้ง HDMI , D-sub , DVI , อื่นๆ
    เป็นจอแอลซีดีแบบ S-IPS ด้วยครับ หายากๆ ราคาอาทิตย์ก่อน 12900 บาท
    สเปกตามด้านล่างนี้เลยครับ
    http://www.lge.co.th/ProductDetail.a...product_id=418
    ขอความเห็นหน่อยนะครับ
    สเปคตามลิ้งค์นี่แจ่มมากนะครับ

ผมยังไม่เคยเห็น LCD TV ตัวไหน ที่มีความละเอียด 1680*1050 เลย
    ถ้าตามนี้จริงๆ ภาพน่าจะใกล้เคียงกับจอ มอนิเตอร์มาก
    และได้เปรียบที่เป็น S-IPS อีกทั้งมีพอร์ท HDMI

ถ้าสเปคตามนี้จริงๆ น่าหวดมากครับ
    ปัญหาน่าจะมีอย่างเดียวคือแสงที่สว่างมากกว่าของ LCD TV
    แต่ก็น่าจะทำการปรับลดตามที่ต้องการได้ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

- ความละเอียดจอภาพ 1680x1050 พิกเซล (WSXGA: 480p/576p/720p)

LCD Monitor หรือ LCD TV ครับ
    ถ้า TV แล้วได้ 1680*1050 นี่ถือว่าละเอียดนะครับ

แต่ผมแนะนำ SHARP ครับ ถ้าทีวีนะครับ แจ่มแจ้ง

OverclockZone Member live's Avatar

รุ่นนี้ ใช้อยู่คับ เป็น lcd tv ที่ความละเอียดสูงดี และราคาไม่แพงคับ ดู tv ก้ออยู่ในเกณฑ์ดี ภาพแจ่มใช้ได้ แต่ความสว่างค่อนข้างจะแรง ไม่สบายตาเท่าไหร่นะคับ เวลาอ่านพวก text นานๆ ตาจะพร่าเอา อันนี้ปรับได้ ถึงปรับแล้วสีจะไม่ค่อยแจ่มเท่าไหร่ แต่ก็สามารถเลือก mode ภาพผ่าน remote ได้คับ (ถ้าจะซื้อ แนะนำให้หา text ลองไปเปิดเพ่งดูซัก 15-30 นาทีดูก่อนคับ ว่ารับได้มั้ย)

แล้วก้อมันเป็นจอกระจก มีแสงสะท้อนเยอะคับ <<< ผิดอย่างแรงคับ ขออภัย อย่าเอาอะไรเงาๆ ไปวางไว้หน้าจอเป็นดี

*เป็น S-IPS จริงรึเปล่า ผมยังข้องใจอยู่คับ เพราะเคยไปเพ่งเทียบกะตัว 32 นิ้ว รุ่นเดียวกัน สีมันออกจะต่างกันอยู่พอสมควรคับ (อาจจะเป็นที่ contrast ก็ได้)
    Last edited by live; 9 Dec 2007 at 01:15:50.

OverclockZone Member TUmee's Avatar

ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่มันไม่มีช่อง dvi นะ ต่อเล่น x-box360 ทาง vgaที่ความละเอียด
    1680*1050 ยิ่งตอนนี้มี 8800 gtมาประจำการด้วย เล่นเกมทั้งวันเลย

ตอนผมซื้อ 14500 ตอนนี้บางร้าน 12500 เองยังไม่ต่อด้วย ใช้เป็นtv ให้แม่ดูด้วย
    ชอบตรงที่มันอเนกประสงค์ แล้วความละเอียดสูง สำหรับจอ Lcd Tv
    ของProvision ก็มีเป็นตัว สีขาว 11000 เองลองไปเทียบดูอีกที

ถ้าผมจำถูกต้องนะครับ มีพอร์ต DVI ด้วยนะครับ
    แต่ที่บอกว่าเป็นจอกระจก อันนี้ไม่แน่ใจ คงลืมสังเกตุไปนะครับ ถ้าเป็นจริงๆ ผมไม่อยากได้แล้ว
    เพราะเบื่อจอ CRT ที่ใช้มาหลายปี แสบตามากๆ ที่จะซื้อ LCD ก็เพราะต้องการดูสบายตาเป็นสำคัญ
    แต่การใช้งานจริงๆคือ ดูเวปตัวหนังสือ 70 เปอร์เซนต์นะครับ

สำหรับตัว LCD TV ยี่ห้อ Provision ผมดูว่าเช่นกันครับ ราคาล่าสุดวันอาทิตย์ก่อนเหลือ 10900 บาทครับ แต่ไม่มีพอร์ต DVI (ถ้าจำถูกนะครับ ) สวยด้วย 22 นิ้วเท่ากัน แต่ดีไซน์สวยกว่า มีสีขาวให้เลือกด้วย

แต่ถ้าเพื่อนๆที่เคยใช้บอกว่า ดูตัวหนังสือแล้วแสบตา ผมคงไม่เอาดีกว่า อยากถามว่า แสบตามากไหมครับ นี่คือเหตุผลสำคัญของการเปลี่ยนจอ อ่ะ อุอุ ( ส่วนเอามาดูหนัง ถือว่าผลพลอยได้ ว่าแต่ดูหนังพวก Free TV ช่อง 3..5.. ดีไหมครับ

สรุป ฟันธง ด้วยครับทุกท่านเลยนะครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

ผมอ่านที่ DGO รู้สึกตัวนี้จะไม่มี DVI นะขอรับ
    ไม่เคยเห็นตัวจริงเลยไม่กล้าฟันธง
    แต่สเปกหรูหรา ในราคาขนาดนี้ถือว่าคุ้มขอรับ

OverclockZone Member TUmee's Avatar

ตอบอีกที รุ่นนี้ไม่ใช่จอกระจกเป็น จอด้านครับใช้พิมตอบกระทู้อยู่ครับ ส่วนจะแสบตาหรือไม่นี่เราปรับได้ มันมีฟังชั่นปรับภาพครับ แต่วันนี้เห็นจอ hp 24นิ้ว ที่IT city ก็อยากจะแนะนำตัวนี้อีกตัว เป็นทางเลือกราคา 17900 มี HDMI ยังไงก็ลองไปดูเองดีกว่า ส่วน
    Provision ตัวสีขาว 2ms มีช่อง Hdmi

งบชักบานไปเรื่อยๆแล้วล่ะ อิอิ
    สงสัยคงเหลือ LCD Monitor ธรรมดา 19 นิ้ว หกพันก่าๆ แล้วลามั้งเนี่ย

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคน น่ะครับ

OverclockZone Member live's Avatar

ขออภัยด้วยคับ นั่งจ้องอยู่นานเพิ่งจะสังเกตุว่ามันไม่ใช่กระจกอะ น่าอายจิงๆ

OverclockZone Member ChanG_nOi's Avatar
    รัตนาธิเบศร์ นนทบุรี

ถ้าเป็น S-IPS จริง
    ถือว่าน่าสนมากๆเลยครับ

- S-IPS
    - Response Time: 5ms
    - 22 นิ้ว
    - 1680x1050

OverclockZone Member Macro's Avatar

Quote Originally Posted by ChanG_nOi View Post
    ถ้าเป็น S-IPS จริง
    ถือว่าน่าสนมากๆเลยครับ

- S-IPS
    - Response Time: 5ms
    - 22 นิ้ว
    - 1680x1050
    เพิ่ม
    แต่ไม่มีพอร์ท DVI นะ.. ด้วย

OverclockZone Member sawimat's Avatar

รอแป๊ปน่ะ

Bookmarks

Bookmarks