overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 8 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 152

Thread: ARASHI_KING : PS3 VS Xbox360

OverclockZone Member arashi_989's Avatar
    หลวงพระบาง,สปป.ลาว

Default ARASHI_KING : PS3 VS Xbox360

ARASHI_KING : PS3 VS Xbox360
    อาราชิ คิง ตอน พีเอสทรี วีเอส เอ็ซบ็อค ทรีชิคตี้
    ... " ยินดีตอนรับสู่อราชิคิง..โลกแห่งสีสัน..โลกต้องเดินไปด้วยเทคโนโลยี "
    ---------------------------------------------------------
    เรามาดูคะแนนความนิยมของ PS3 และ XBOX360 กันว่าคะแนนใครจะมากกว่ากัน
    ผลจาก Youchoose.net ครับ
    PS3 - 1759 POINT
    XBOX360 - 1892 POINT
    เป็นผลโหวตจากทั่วโลกครับ ที่เห็นๆกันคือ XBOX360 นำอยู่ 133 แต้ม
    จากข้อมูลวันที่ 7 ธ.ค. 50
    ---------------------------------------------------------
    เรามาเปรียบเทียบ สเป็ค กันดีกว่านะครับ
    สงครามโชว์พลังระหว่าง PS3 และ XBOX360
    รูป รูป

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

มันพิมพ์จดหมายได้เปล่า หว่า

OverclockZone Member iaung's Avatar

เอามาจากไหนก็ให้ เครดิตเค้าหน่อย พ่อหนุ่ม................

OverclockZone Member arashi_989's Avatar

เมื่อเราดูสเป็คที่เห็นแล้ว PS3 จะเหนือกว่าในเกือบทุกเรื่อง
    ดังนี้
    CPU
    ชีพียูของPS3จะมีประสิทธิภาพมากกว่าXBOX360เพราะPS3มีจำนวนคอร์ที่มากกว่า
    L2Cach
    จะเห็นว่าของPS3จะมีจำนวนที่มากกว่า ทำให้ประมวลผลได้เร็วและถูกต้องกว่า
    GPU
    ดูแล้วพอๆกันแต่ของPS3มีความเร็วคอร์จีพียู550Mhzมากกว่าแค่50Mhzแต่ถ้าดูจากเกม XBOX360 แสงแดดจะดีกว่าส่วนPS3แสงก็ดีแต่ไม่เท่ากับของXBOX360แต่PS3จะแสดงภาพในตอนกลางคืนได้ดีมากแบบXBOX360ทำไม่ได้เลย
    MEMORY
    นั้นPS3จะดีกว่าเยอะมากเลยครับเพราะRAMเครื่องกับGPUจะแยกจากกันแต่XBOX360จะรวมกันนะครับ
    SystemPerformance
    นั้นความสามารถของระบบPS3มีค่าอยู่ 2 TeraFlops ชึ่งถือว่าเยอะมากๆครับเมื่อเทียบกับ 1 TeraFlops ของXBOX360ครับ
    ส่วนคุณสมบัติอื่น PS3 ทิ่ง XBOX 360 ลอย
    เรื่องราคา
    XBOX360 ถูกกว่าเยอะมากๆๆคุ้มจริงส่วน PS3 นั้น มันหรูเวอร์เกินไปไหมครับ รู้ว่าถ้ามี XBOXตัวใหม่กว่า360
    ระบบอาจยังสู้PS3ไม่ได้เลยเพราะมันสูงเกินจริงๆ
    --------------------------------------------------------------------------------

ต้องข้อขอบคุณเว็บไชค์ PSU มากๆเลยนะครับ ในเรื่องตารางเทียบค่าระบบ

และต้องขอขอบพระคุณ ท่าน wikorn และท่าน iaung ที่มาติชมกระทู้ของเรา ขอให้มีความสุขในวันปีใหม่นะครับ
    ขอให้ท่านทั้งสองโชคดีตลอดปี51ที่กำลังจะมาถึง

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

จริงๆเรื่องสเป๊กก็เป็นตัวเลือกอย่างหนึ่งนะ แต่PS3ดันทำซะจนโอเวอร์เกินไป ค่ายเกมต่างๆหันมาหาXBOX360กันหมดเพราะความเสี่ยงน้อยกว่า
    ซึ่งถ้าจะทำเกมลงPS3นั้นค่ายต้องใช้เงินลงทุนสูงพอสมควรเพื่อให้เกมนั้นคู่ควรกับความสามารถของPS3
    เกมของPS3ตอนนี้จึงมีน้อยมาก แต่XBOX360 กลับมีเกมเจ๋งๆสุดยอดๆมากมายพากันมาลง เป็นผม ผมสอยXBOX360ดีกว่า จะว่าไปเกมที่ลงใน XBOX360 ตอนนี้ภาพของเกมหลายๆเกมน่าทึ่งมากจนขนาดว่า PS3ยังต้องตะลึงเลยนะ อย่างเช่น Gear Of War ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับค่ายเกมด้วยนะ
    แล้วตอนนี้ XBOX360 กำลังจะมีเครื่องล๊อตใหม่เข้ามาที่ทำการเปลี่ยน cpu กับ gpu มีขนาดเล็กลงเพื่อลดปัญหาความร้อนด้วย น่าสนใจๆ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ว่างๆไปหาอ่านเรื่อง creative common บ้างนะ

แต่เหมือนปีที่แล้วก็โพสเรื่องทำนองนี้นี้นา

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

รอชมทุกกระทู้

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

คราวนี้ก๊อปใครมาอ้างเป็นของตัวเองอีกครับ ????
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เหมือนะจมีสาระ กะตรงเอาจากที่อื่นที่เป็นสาระมา แต่ก็ยังหาสาระ+เหตุผล ในการตั้งกระทู้ มะเจอจิงๆ เพื่ออะไร ?

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

เครื่องไม่สำคัญหรอกครับ มันสำคัญที่เกมส์

โซนี่เคยคุยไว้ตอนออกเครื่องใหม่ๆ ว่า exclusive on PS3 เกมส์ดังๆ จะลงเฉพาะเครื่อง PS3 เท่านั้น แต่ดูแล้ว ตอนนี้มันคงไม่ใช่แล้วล่ะมั้งครับ ค่ายเกมส์ทั้งใหญ่เล็ก ทยอยออกเกมส์ให้กับเครื่องทุกแบบไม่เว้นแม้แต่ PC

ถ้า Xbox360 ไม่มีปัญหาปัญญาอ่อนอย่างไฟแดง ผมคงซื้อ Xbox360 ไปแล้ว เกมส์น่าเล่นๆ เยอะแยะมากมาย

แล้วจั่วหัวกระทู้ซะเวอร์ ระวังจะโดนถล่มไม่เลิกลานะครับ คนที่มีเครื่องจริงๆ เค้ายังไม่คุยโวขนาดนี้เลย

OverclockZone Member Apest's Avatar

PS3 ยังไม่ออกเกมส์เด็ดของมันสักที

FF-13 GT5(ปล่อยตัวรองออกมาซะงั้น GT ตอนนี้)

และท้ายที่สุด เฝ้ารอให้มันเล่น ก๊อปได้ ตอนนี้ยังไม่ได้ = =''

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ดีๆ มีสาระ

ขอขอบคุณทุกคนมากเลยครับ ส่วนเรื่องที่ว่าเอาของคนอื่นมาเป็นของตนเอง จริงๆแล้วม่ใช่นะครับ
    ความสำคัญของกระทู้นี้ ให้เราช่วยกันหาข้อมูลเครื่องเกมเจ๋งๆจากที่อื่นนำมารวบรวมความรู้กระทู้นี้
    จะเป็นรุ่นหรือยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ และ หลักๆคือ ให้ทุกคนมีส่วนร่วมในการค้นคว้าโดยสามารถโพสข้อมูต่างๆที่มีประโยชน์ได้เลย โดย ขอให้ทุกคนคิดว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ของคุณทุกคนนะครับ

นี้คือข้อมูลของ Cell ที่เป็นตัวประมวลผลของ PS3
    CPU
    Cell Processor
    PowerPC-base Core @3.2GHz
    1 VMX vector unit per core
    512KB L2 cache
    7 x SPE @3.2GHz
    7 x 128b 128 SIMD GPRs
    7 x 256KB SRAM for SPE
    * 1 of 8 SPEs reserved for redundancy
    total floating point performance: 218 GFLOPS
    นี้คือข้อมูลของ GPU ที่เป็นตัวประมวลผลภาพของ PS3
    GPU
    RSX @550MHz
    1.8 TFLOPS floating point performance
    Full HD (up to 1080p) x 2 channels
    Multi-way programmable parallel floating point shader pipelines
    ตามท้ายด้วยMemory
    Memory
    256MB XDR Main RAM @3.2GHz 256MB GDDR3 VRAM @700MHz

และตต้องขอขอบพระคุณเว็บไซค์ PS3.net ด้วยนะครับ

System Bandwidth กำลังระบบ
    Main RAM 25.6GB/s
    VRAM 22.4GB/s
    RSX 20GB/s (write) + 15GB/s (read)
    SB< 2.5GB/s (write) + 2.5GB/s (read)

OverclockZone Member Grimmy's Avatar
    ศรีราชา-แหลมฉบัง

-*-

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

อืม ผมรอชมบล๊อคน้ำอยู่ครับ

หวังว่าคงไม่ไปติด อย่างอื่นแทนแล้วบอกว่ายังไม่เสร็จเน้อ

ปล.เกมคอนโซลผมไม่รู้เรื่องเลย 55555 คอมเล่นได้เหมือนกันใช้คอมดีฝ่า

เรื่องหม้อน้ำไม่ทันจริงๆครับ เพราะขาดทุนครับ ดูแล้วต้องใช้ทุน 2 หมื่นกว่าอะครับ
    ต้องข้อโทษที่ นี้ผมก็หมดงบแล้ว เรียนอยู่ด้วยซื้อหนังสือและอุปกรณ์การเรียนแล้วผมเรียนช่างยนต์อีกอะ
    ค่า เวอเนียร์อีก ไม้ที ค่าน้ำมันเชื้อเพลิงนะเรื่องใหญ่ต้องซื้อไปเรียนประจำ ตังก็เก็บไม่ทัน บวกกับยังไม่ได้หาเงินเองด้วยละครับ

Page 1 of 8 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks