overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ลง Win XP กับ ST3320620AS 320GB ไม่ได้

missionman
    Guest

Default ลง Win XP กับ ST3320620AS 320GB ไม่ได้

ลง Win XP กับ ST3320620AS 320GB ไม่ได้ ผมใช้กับบอร์ด Asrock 1333-D667

พอบูท CD แล้ว มันจะมีตัวหนังสือขึ้นด้านบนยาวๆบันทัดเดียวใช่มะครับ ปกติพอถึงหน้านี้มันจะต้องเปลี่ยนมาหน้าจอสีฟ้าเผื่อเข้าสู่การ แบ่ง Partition แต่ทีนี้พอขึ้นตัวหนังสือด้านแล้วมันก็มืดหายไปเลยครับไม่ยอมเปลี่ยนมาหน้าจอสีฟ้าอ่ะครับ แต่ผมลองกับ HDD ตัวอื่นก็ไม่เป็นนะครับ เข้าการติดตั้ง XP ปกติเลยครับ HDD ผมก็ลองเซ็คหมดแล้วมันก็ใช้ได้ปกติดอ่ะครับ Copy ไฟล์ไว้หลาย GB ก็ไม่เป็นไรปกติทุกอย่าง ไปเสียบเครื่องอื่นก็ปกติอ่ะครับ ใครเป็นแบบผมมั่ง

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ลองเปลี่ยนแผ่น XP ยังนะ (แผ่นไม่ถูกกันกับ HDD ก็เป็นได้)

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

จขกท. ใช้รุ่นเดียวกับผมเลย ผมไม่เป็นครับ แล้วขออย่าเป็นเลยครับ ตอนนี้ของขาดตลาด

OverclockZone Member tanawat30's Avatar

กรรม เน็ตมันค้าง เลยขึ้น 2 อัน Double post ไปซะงั้น

OverclockZone Member

ฮารืดดิสเจ๊งแหง๋มๆลองเอาไปเคลมดูคับ หรือลองเอาไปต่อกับเครื่องอื่นแล้วลองลงวินโด้วดู

missionman
    Guest

แผ่น XP เป็นแผ้นแท้ครับ ลองแผ่นไหนก็เป็นเหมือนกันนะครับ
    ลองเอาไปเสียบกับบอร์ด Asrock 1333-667 ตัวอื่นก็เป็นเหมือนกันนะครับ แต่เอาไปเสีบกับบอร์ดอื่นที่ไม่ใช่ Asrock 1333-667 ก็ปกติดีนะครับลงผ่าน มันเข้าไม่ได้กับ HDD รุ่นนี้ป่าวหว่า

OverclockZone Member boy2san's Avatar

ลองเปลี่ยน PSU หรือยังคับ เพราะผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆนี้คับ แต่มันต่างหรงที่แบ่ง partiton แล้ว ก๊อปไฟล์ แล้วรีบูต ตอนก็จะต้องเห็น Win Xp วิ่งๆ แต่มันขึ้นจอฟ้า .....เปลี่ยน PSU ก็หาย หรือลง windows ในห้อง แอร์ก็ไม่เป็น.....เล่นเอาซะผมงง....(เครื่องเพื่อนผม)

แต่อันเนี้ยเครื่องผมเคยเป็นเหมือนคุณตอนผมต่อ Raid 0 (160Gb)เหมือนกันแปะ

ผมคิดว่ากระแสไฟไม่พอ (ช่วยได้แค่นี้แหละคับ....)

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

น่าจะเป็นที่ HDD นะ ผมเคยเป็นเมื่อวันก่อนนี้เอง กะลังลง winxp แล้วไฟดับพอดี มี HDD 3 ลูก ลงไม่ได้เลยซักลูก พอดีมีตัวนึงมันเป็น Bad เลยเอาไปเครมกลับมา เอาตัวใหม่ต่อเข้าไปปรากฎว่ามันลงได้ปกติซะงั้น ส่วนที่เป็นที่ psu ไม่แน่ใจ ผมใช้ Delux 500w. HDD 3 ลูก 7900GS 1 ตัว พัดลมในเคสเกือบ 10 ตัวยังไม่เคยวูบเลยอะ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ลองเช็คแรมด้วยนะครับปรับ timeing ให้ตรงกับแรมที่ซื้อมาดู

OverclockZone Member tee_karb's Avatar

HDD ตัวเดียวกะของผมที่ระเบิดไฟลุกไปเลยอะ(แต่เคลมได้ เห้อ!!ข้อมูลเกลี้ยง)

missionman
    Guest

สรุปคือผมลองเอา HDD ตัวที่มีปัญหานี้อ่ะครับ ไปต่อกับบอร์ด รุ่น Asrock Conroe1333-D667 เป็นเหมือนกันทุกบอร์ด(เฉพาะรุ่นนี้เท่านั้นนะครับลอ งไบออสทุกเวอชั่นแล้วด้วย P1.4-1.7)

แต่เอาไปใช้กับบอร์ดอื่น ยี่ห้ออื่นไม่มีปัญหาครับ ตลกดี

ส่วนสาย Sata ผมก็ใช้เครื่องใครเครื่องมันเลยครับ สายเปลี่ยนเป็นสิบเส้นแล้วเหมือนเดิม

missionman
    Guest

ดัน

ดูกระทู้นี้แล้ว ทำให้ผมรู้สึกว่า ผมใช้แต่ M/B Asus มาตลอด ในรอบกว่าครึ่งทศวรรษ เลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไรจุกจิกกวนใจเลย พออ่านมาถึง rep 11 ปวดหัวแทนเลย

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

ผมเคยเจออาการนี้ครับ แบบว่าไม่ขึ้นอะไรก็จริงจอมืดไปหมดเลยครับ แต่พอถึงขั้นตอน Format มันจะโผล่จอสีฟ้าขึ้นมาเองครับ ลองปล่อยมันไปสักพักครับ

missionman
    Guest

Quote Originally Posted by iambeerse View Post
    ผมเคยเจออาการนี้ครับ แบบว่าไม่ขึ้นอะไรก็จริงจอมืดไปหมดเลยครับ แต่พอถึงขั้นตอน Format มันจะโผล่จอสีฟ้าขึ้นมาเองครับ ลองปล่อยมันไปสักพักครับ
    ลองเป็น ชม แล้วละครับ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks