overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ความรู้เล็ก ๆ เกี่ยวกับเลนน์ ของกล้อง SLR

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Default ความรู้เล็ก ๆ เกี่ยวกับเลนน์ ของกล้อง SLR

จากที่เพื่อนเคยถามผมมาทั้งใน MSN และในบอดว่าเราจะเล่นเลนน์อะไรกันดี แล้วเลนน์แต่ละประเภทเป็นอย่างไรกันบ้าง ผมจะอธิบายคร่าว ๆ ตามที่ผมเข้าใจมาล่ะกัน....

เลนน์แบ่งออกได้ 3 ประเภทใหญ่ ๆ

1. Lens Standard (เลนน์ในระยะมาตราฐาน) ส่วนใหญ่จากที่เคยใช้จะของเลนน์นี้จะเห็นได้ว่าเมื่อเราซื้อกล้องมาใช้ตัวนึง เขาจะมีเลนน์แถมมาให้ นั่นคือเลนน์คิดส์ (Kit) ระยะจะอยู๋ในช่วงของ 18-55 mm นั่นเอง....เลนน์ประเภทนี้ใช้ได้กับงานทั่วไป เพราะเก็บได้ทั้งช่วงกว้างและระยะที่ไม่ไกลจนเกินไป

2. Lens Wide (เลนน์ที่กินเนื้อที่ของภาพที่กว้างออกไป) ภาพที่ถ่ายออกมาจะดูกว้างมาก ๆ เหมาะสำหรับใช้ถ่ายวิว.....หรือการถ่ายภาพที่ต้องอาศัยพื้นที่กว้าง ๆ โดยลักษณะของเลนน์ถ้าลึก ๆ ลงไปจะมีอะไรที่มากกว่านั้นอีก เช่นมีการใช้ช่วงซูม การบีบภาพให้เกิดความกว้างขึ้น ทำให้ภาพดูโดดขึ้นมา (ไวด์แบบฟิชอาย)

3.Lens marco หรือ หลาย ๆ คนเรียกว่าเลนน์ฟิก นั่นก็คือเลนน์ที่มีระยะตายตัวของมัน เช่น เลนน์ในช่วง 50mm. 200 mm. 85 mm. การใช้เลนน์ประเภทนี้ผู้ใช้จะต้องรู้ระยะโฟกัสของเลลน์ด้วยว่า ระยะของเลนน์นั้นอยู่เท่าไร จุดโฟกัสที่หาความชัดได้อยู่ระยะเท่าไร....

คำแนะนำของผมเพียงอยากให้ผู้เริ่มเล่น ๆ ได้ทราบถึงการเลือกใช้เลนน์ก่อนที่คิดจะซื้อเลนน์ใหม่ ๆ ในการใช้กล้อง SLR ครับ ใช้มันให้คุ้มกับที่เราซื้อมันมา...

เสริมอีกนิดนะครับ...ในส่วนเลนน์ซูมนั้น ที่ผมไม่เอาเข้ามาอยู่ในประเภทของเลนน์ด้วยก็เพราะว่าซูมนั้นขึ้นอยู่กับช่วงของเลนน์ อย่างระยะ 17-40 ก็ถือว่าเป็นซูมแบบไวด์ อย่างระยะ 70-300 ก็เป็นซูมแบบเทเล ครับ (Tele) อยากให้เข้าใจกันแบบนี้มากกว่า เพราะซูมมันมีหลายแบบแล้วแต่ลักษณะของเลนน์นะครับ
    แม้แต่ฟิกเทเล ก็มีครับ เพราะฉนั้นเราต้องทำความเข้าใจกับเจ้าเลนน์ที่เราจะใช้กันก่อน ส่วนเรื่องระบบของเลนน์นั้น คงขอตอบเป็นกรณี ๆ ไปนะครับ

ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพครับ......

UPDATE ล่าสุด 25/12/2007
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 25 Dec 2007 at 20:54:19.

OverclockZone Member Drift's Avatar

ครับ ขอบคุณ

OverclockZone Member KoKi's Avatar

อันที่ 4 Lens Zoom ด้วยรึป่าวคะ
    ปล.ขายกล้องเก่าเก็บไปแล้วอ่ะ...T T อยากได้กล้องอีกแว้ว

OverclockZone Member jawtereman's Avatar
    UTCC หอการค้า + สะพานควาย

พี่เค้าเซียนกล้องจิงๆครับ

พี่เอิ้งครับ ขอเลนส์ซักตัวซิครับ 555+

OverclockZone Member jawtereman's Avatar
    UTCC หอการค้า + สะพานควาย

ดันใว้ความรู้ทั้งน้าน อิอิ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by KoKi View Post
    อันที่ 4 Lens Zoom ด้วยรึป่าวคะ
    เค้าเรียกว่าเลนส์ทะเล(Tele)

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

อัพเดทเนื้อหาเพิ่มเติมให้อีกครั้งนะครับ ^^ สำหรับเรื่องเลนน์ซูม
    Thanks พี่หัวบาน (หัวโบราณ ช่วยเสริม...เอิ๊กๆๆๆ)

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

3 ประเภทใหญ่ๆ

เลนส์ซื้อมา

เลนส์ได้ฟรี

เลนส์ยืมเค้ามา

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    3 ประเภทใหญ่ๆ

เลนส์ซื้อมา

เลนส์ได้ฟรี

เลนส์ยืมเค้ามา

เหอๆ งั้นไปขโมยของนิกมาใช้ละกัน

manver's Avatar
    เรามีกรรม เป็นสมบัติติดตัวกันทุกคน

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    เหอๆ งั้นไปขโมยของนิกมาใช้ละกัน

OverclockZone Member bio_hazard_8's Avatar

OK...

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

แหล่มค๊า

OverclockZone Member kinggage's Avatar

ขอถามต่อนะครับ หน่วยวัดค่าเลนน์ เป็น mm หมายความว่ายังไงครับ
    แล้วเลนน์กล้องมียี่ห้อไหนบ้าง เอาที่นิยมกันนะครับ

Quote Originally Posted by kinggage View Post
    ขอถามต่อนะครับ หน่วยวัดค่าเลนน์ เป็น mm หมายความว่ายังไงครับ
    แล้วเลนน์กล้องมียี่ห้อไหนบ้าง เอาที่นิยมกันนะครับ
    มันแบ่งเป็น 2 ลักษณะนะ เลนน์นอกค่าย กับเลนน์ของยี่ห้อกล้องนั้นๆ
    ใครใช้กล้องไหน...ก้อต้องใช้เลนน์ที่เข้ากับเมาส์ (ข้อต่อเลนน์กะบอดี้กล้อง) ดูตามรายละเอียด อย่าถามว่ายี่ห้อเลยครับ แล้วแต่ทุน แล้วแต่คนชอบ สำหรับผมเลนน์นอกค่าย อย่างซิกม่า หรือแทมร่อน ตอนนี้ใช้อยู่ ราคาถูก ทำให้เราได้จับเลนน์ได้หลาย ๆ ระยะ ส่วนใหญ่เลนน์ค่ายราคาค่อนข้างสูงแต่ความทนทานแหล่มครับ บอกไมได้ว่านิยมใช้ยี่ห้ออะไร อยู่ที่ว่าเราใช้กล้องอะไรอยู่มากกว่าครับ ^^"
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 24 Feb 2008 at 05:28:51.

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

อ่าตามพี่Zadd เลย เราต้องดูmount ของเลนส์ด้วยว่าเป็นMount อะไร
    พวกเลนส์ นอกค่าย ต้องดูดีๆด้วยว่าMountอะไร

ส่วนหน่วยmm ที่เห็นนั้นเป็นองศารับภาพครับผม

OverclockZone Member kinggage's Avatar

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ^^

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

ความรู้ จดๆๆ

ขอบคุณหลายงับ

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

... 3.Lens marco หรือ หลาย ๆ คนเรียกว่าเลนน์ฟิก นั่นก็คือเลนน์ที่มีระยะตายตัวของมัน ...

,, ไม่ใช่นะครับ Macro คือ lens ที่ให้ภาพอัตราส่วน 1:1 (เท่าของจริง) บน film ครับ ,,
    ,, ส่วนเลนส์ทั่วๆ ไป จะไม่ใช่อัตราส่วนภาพ 1:1 ครับ อาจจะเป็น 1:2 , 1:4 ซึ่งภาพที่ตกบนfilm จะเล็กกว่าความจริงครับ ,,
    ,, ส่วนเลนส์ฟิก คือเลนส์ที่มีทางยาวโฟกัสค่าเดียว ,,

,, Macro ส่วนใหญ่จะทำเป็นเลนส์ฟิกครับ แต่เลนส์ฟิกไม่ใช่เลนส์มาโครทุกตัวครับ ,,
    ,,

Bookmarks

Bookmarks