Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลอง อัพเดต Bios คับ ทำอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลอง อัพเดต Bios คับ ทำอย่างไร

ใช้ Borad Msi K7n2 Delta2-fsr อยู่
    อยากลองอัพเดต Bios ครับ
    บอกวิธีอย่างละเอียดให้หน่อยได้ไหมคับ

แล้วผลดีผลเสียด้วยอ่าคับ

^^

ถ้าเครื่องใช้งานได้โดยไม่มีอาการผิดปรกติ ไม่จำเป็นต้องอัพเดท BIOS ก็ได้ครับ

ลองอ่านประกาศจากเวปไซต์ผู้ผลิตก่อน ว่ารุ่นที่เราใช้จำเป็นต้องอัพเดทหรือไม่ ถ้าไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องไปทำมันหรอกครับ

Comment

โดยปกติถ้าอุปการณ์ต่างๆที่ใช้อยู่บนบอร์ดไม่มีปัญหาอะไรไม่ควรทำครับ
      ถ้าจะทำก็ดูวิธีในคู่มือบอร์ด
      ส่วนไบออสก็เข้าไปดูเวอร์ชั่นล่าสุดในเวปผู้ผลิต อย่างเช่น
      http://www.msi.com.tw/index.htm
      มีทั้งไบออสและคู่มือ เลือกดาวน์โหลดเลยครับ

Comment

อ่านคู่มือครับ แต่ละยี่ห้อมะเหมือนกัน

Comment

ผลดีก็คือ ได้แก้ bug ตัวเก่าๆ
          แล้วก็เป็นความภูมิใจว่า อิๆ หนูทำได้

ผลเสียก็คือถ้าไม่สำเร็จบอร์ดมีสิทธิ์เจ๊ง ครับ

สำหรับวิธีที่ผมใช้
          ก็ไปดาว์นโหลด ไบออส ตัวที่ต้องการจากเวปผู้ผลิต
          หรือที่ๆ น่าไว้ใจ แต่พวกไบออส mod ไม่แน่ใจ

สำหรับผมใช้ ตัว winflash ในการ update ครับ ค่อนข้างปลอดภัยเพราะทำใน window mode
          Last edited by zild; 22 Sep 2006, 13:02:34.

Comment

ไปเว็ปของ M/B เลือกยี่ห้อของเรา
            แล้วจะมีให้โหลดในส่วน Download
            ให้เลือก Bios ตัวล่าสุด แล้วมันจะมี
            ตัว Flasher มาให้กับ ROM File
            ให้บูต Dos หรือบางตัวก็ Flash ใน
            Windows ได้เลย (ระวังไฟดับ)

Comment

ศึกษาวิธีการดีๆ ด้วยนะเพราะ หากผิดพลาดบอร์ดจอใช้งานไม่ได้

Comment

ถ้าเรา Flash BIOS แล้วเกิดเสียขึ้นมา แล้วเราไปเคลม ทางร้านจะรู้หรือไม่ครับ ว่าเรา Falsh ถ้าเราไม่ได้บอกเค้า

Comment

อ่า ตัวflasher ในดอส ที่มันเป็นไฟล์มาเป็น .exe ที่รันในดอสใช่ป่ะคับ
                  ก็แค่เข้าดอส แล้วรันมันก็จบใช่ป่ะคับ

แล้วถ้าอัพเดท แล้วมันจะส่งผลให้overclock ดีขึ้นป่ะคับ

Comment

Working...
                  X