overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: มีนักเรียนกับคำถามโง่ๆ : เรื่อง การ์ดเสียง 5.1 (ช่วยกันหาคำตอบให้ลูกศิษย์)

OverclockZone Member ASBK's Avatar

Default มีนักเรียนกับคำถามโง่ๆ : เรื่อง การ์ดเสียง 5.1 (ช่วยกันหาคำตอบให้ลูกศิษย์)

การ์ดเจ้าปัญหา

นักเรียน : อาจารย์ผมได้การ์ดเสียงมาใหม่ครับ 5.1 เลย เพื่อนเค้าขายให้ บอกผมว่าถ้าใส่แล้วเสียงจะดีมาก เพราะจะได้ใช้กับ ลำโพง 5.1 ที่มี (ไว้ดูดีวีดี) ผมมีปัญหามาปรึกษาอาจารย์ครับ

คือว่า
    - การ์ดเสียงที่เค้าขายให้มันเป็น PCI อะไรครับ
    - รอยบากมันไม่เหมือนกับ SLOT ไหน เราควรใส่ตรง SLOT ไหนครับ

ผมเลยตอบไปว่าใส่ที่ SLOT แบบเดียวกับ การ์ดเสียง การ์ดแลน งัยครับ เพราะ อินเตอร์เฟส เดียวกัน ใส่ได้เหมือนกัน ลองใส่ดูสิ

นักเรียน : ผมก็ว่ามันใส่ไม่ได้หรอกเพราะ มันมีรอยบากที่การ์ด 2 จุด แต่ SLOT มันมี 1 เองครับ

ผมเลยไม่รู้จะตอบยังไงกะคำถามแบบนี้แล้ว (งงกับชีวิตไอ้นี่) จนถึงตอนนี้ นักเรียนคนนี้ก็โดนผมตบหัวไปแล้ว ถามแบบนี้ผมก็เลยโง่ไปกับมันเลย

แต่วันนี้ นึกนึกมาเลยเก็บเอามาถามเพื่อนพ้อง OCZ ลองคิดดุว่าผมตอบถูกไหมกับคำถามนี้

Last edited by ASBK; 8 Dec 2007 at 16:31:13.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถูกครับ ตบมันไปอีกทีแล้วก็ เสียบให้มันดูครับ

OverclockZone Member movedota's Avatar
    chonburi,shiracha

มันก็น่าตบกะบาล นะ 55+

OverclockZone Member ASBK's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ถูกครับ ตบมันไปอีกทีแล้วก็ เสียบให้มันดูครับ
    เอางั้นเลยรึครับ

OverclockZone Member Radioactive's Avatar

ที่ Slot PCI มันยังไม่ได้ใช้ทุก Pin เลย แค่บากการ์ดให้มีร่องเพิ่มขึ้นมาอีกร่อง
    (กลายเป็นสองร่อง) ก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ แต่ไม่ทราบสาเหตุการทำที่แน่ชัด

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

555+

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ง่ะแบบนี้ผมก็ต้องโดนตบด้วยน่ะสิเพราะผมสงสัยแบบนั้นเหมือนกัน

ปล.คู่มือมันให้ยัดลง pci ผมก็ยัดนะ(แต่ผมก็คิดแบบเด็กคนั้นแหละ) งงป่าวเนี่ย

มันน่าจะทำให้เป็นเอกลักษณืแบบ pci ex นะเห็นชัดเลยอันไหนลงได้อันไหนไม่ได้

OverclockZone Member lazorous's Avatar

เป็นผม ผมจะโดดถีบขาคู่ใส่มันเลยแหมะ เอาไหเมนตายเลย

Quote Originally Posted by Radioactive View Post
    ที่ Slot PCI มันยังไม่ได้ใช้ทุก Pin เลย แค่บากการ์ดให้มีร่องเพิ่มขึ้นมาอีกร่อง
    (กลายเป็นสองร่อง) ก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ แต่ไม่ทราบสาเหตุการทำที่แน่ชัด
    นั่นสิครับ ผมยังลังเลเรื่องรอยบากจุดนี้อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ก็หาข้อมูลสอนนักเรียนอยู่ ถ้าใครมีข้อมูลบอกผมหน่อยนะครับ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

แล้วทำไมมันไม่โทรไปถามคนที่ขายให้มันก่อนวะ อ๋อรู้แล้ว คนขายมันก็เห็นมีร่องบาก 2 ร่อง ไม่กล้าเสียบเหมือนกัน เลยขายซะ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ผมว่า รอยบาก เนี่ยเค้าทำเผื่อสำหรับท่านที่ ต้องการนำ กาดตัวนี้ไปเสียบช่อง PCI-X มั่งงับ เพราะถึงยังไงช่องพวกนั้นก็ปรับให้วิ่งที่ ความเร็ว PCI ได้นิ

ps ช่องยาวสุด ในรูปอะงับ น่าจะพอดีกันนะ
    Last edited by Teardrop; 9 Dec 2007 at 13:00:21.

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

คนเก่งๆ ช่วยหาเหตุผลหน่อยนะครับว่าทำไมต้องมีรอยบาก 2 รอย
    ผมสงสัยมานานแล้วครับ เห็นว่าเสียบใช้ได้ก็พอใจแล้ว
    Last edited by Pat_CSSU; 9 Dec 2007 at 13:05:21.

OverclockZone Member Go.Gasia's Avatar

อยากเด่น ก็แบบ ทำไม่ล่ะไม่อยากเหมือนคนอื่นอ่ะ มีไรป่ะ เลยหั่นออกซะ1ช่อง

มั่วนะ555 อย่าจริงจังมาก

OverclockZone Member Radioactive's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    ผมว่า รอยบาก เนี่ยเค้าทำเผื่อสำหรับท่านที่ ต้องการนำ กาดตัวนี้ไปเสียบช่อง PCI-X มั่งงับ เพราะถึงยังไงช่องพวกนั้นก็ปรับให้วิ่งที่ ความเร็ว PCI ได้นิ

ps ช่องยาวสุด ในรูปอะงับ น่าจะพอดีกันนะ

ผมว่าก็อาจเป็นไปได้นะครับ ลองรับ pin ดูว่ามันตรงกันหรือเปล่า
    หรืออีกแนวคิดนึงคือมันอาจจะทำไว้ให้เสียบกับ PCI-X (คนละอัน
    กับ PCI-Express) ซึ่งเป็น PCI ขนาด 64 Bit ที่ใช้กันในเครื่อง
    Server ก็ได้ ลองดูข้อมูลประกอบได้ที่ลิงค์ด้านล่างนี้

http://en.wikipedia.org/wiki/Periphe...t_Interconnect

ลองเทียบการ์ดที่เป็น PCI-X กับเจ้า Soundcard เจ้าปัญหาดูนะครับ
    ว่าพินตัวหน้ามันมี 11 Pin เท่ากัน (เดาเอาครับ)
    Last edited by Radioactive; 9 Dec 2007 at 15:56:29. Reason: เพิ่มข้อมูล

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เป็นอาจารย์เหรอครับ บางครัง้การตอบปัญหาง่าย ก็ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน
    ถ้าถามเพราะมีปัญหา เรื่องSlotก็มีต่อเรื่องรายละเอียดการใส่อีกครับ

OverclockZone Member yourth's Avatar
    นราธิวาส ==> เพชรบูรณ์

คือแบบว่า....ถ้าหากว่าเขาไม่บากมาเพิ่ม...น้องนักเรียนคนนั้นก็จะไม่มีคำถามมาถามอ่ะจิครับ...

แฮ่ๆ...ล้อเล่นครับ...

OverclockZone Member Carabao_No.1's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ถูกจัยพี่น้อง

Quote Originally Posted by s4410020 View Post
    แล้วทำไมมันไม่โทรไปถามคนที่ขายให้มันก่อนวะ อ๋อรู้แล้ว คนขายมันก็เห็นมีร่องบาก 2 ร่อง ไม่กล้าเสียบเหมือนกัน เลยขายซะ
    อิอิ......

Quote Originally Posted by Teardrop View Post

น่าคิดเหมือนกัน เริ่มกระตุกต่อมอยากรู้เข้าไปเรื่อย

Quote Originally Posted by Pat_CSSU View Post
    คนเก่งๆ ช่วยหาเหตุผลหน่อยนะครับว่าทำไมต้องมีรอยบาก 2 รอย
    ผมสงสัยมานานแล้วครับ เห็นว่าเสียบใช้ได้ก็พอใจแล้ว
    ครับ ผมจะได้ไปบอกนักเรียนต่อ ยังคาใจอยู่
    Quote Originally Posted by Go.Gasia View Post
    อยากเด่น ก็แบบ ทำไม่ล่ะไม่อยากเหมือนคนอื่นอ่ะ มีไรป่ะ เลยหั่นออกซะ1ช่อง

มั่วนะ555 อย่าจริงจังมาก
    มั่วดีครับ เอาซะงงเลย

Quote Originally Posted by Radioactive View Post
    ผมว่าก็อาจเป็นไปได้นะครับ ลองรับ pin ดูว่ามันตรงกันหรือเปล่า
    หรืออีกแนวคิดนึงคือมันอาจจะทำไว้ให้เสียบกับ PCI-X (คนละอัน
    กับ PCI-Express) ซึ่งเป็น PCI ขนาด 64 Bit ที่ใช้กันในเครื่อง
    Server ก็ได้ ลองดูข้อมูลประกอบได้ที่ลิงค์ด้านล่างนี้

http://en.wikipedia.org/wiki/Periphe...t_Interconnect

ลองเทียบการ์ดที่เป็น PCI-X กับเจ้า Soundcard เจ้าปัญหาดูนะครับ
    ว่าพินตัวหน้ามันมี 11 Pin เท่ากัน (เดาเอาครับ)
    เป็นความรู้ที่ดี จะลองศึกษาดู

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    เป็นอาจารย์เหรอครับ บางครัง้การตอบปัญหาง่าย ก็ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน
    ถ้าถามเพราะมีปัญหา เรื่องSlotก็มีต่อเรื่องรายละเอียดการใส่อีกครับ
    ครับ ผมสอนวิชาเว็บดีไซน์กราฟิกครีเอทีฟ (ชอบถีบนักเรียนด้วย)

Quote Originally Posted by yourth View Post
    คือแบบว่า....ถ้าหากว่าเขาไม่บากมาเพิ่ม...น้องนักเรียนคนนั้นก็จะไม่มีคำถามมาถามอ่ะจิครับ...

แฮ่ๆ...ล้อเล่นครับ...
    คงเป็นเพราะมันดันไปซื้อลำโพง 5.1 ทั้งๆที่ไม่เคยรู้เรื่องลำโพง เพื่อนมันคงเห็นว่ามีเลยขายให้ แต่มันดันไปซื้อการ์ดมาและสร้างปัญหาและคำถามโง่ๆ (มั้ง) ผมว่าก็ดีสะกิดต่อมฮา

OverclockZone Member narwintr's Avatar

ใส่กับ PCI ได้ครับ เคยใส่แล้ว รอยบากไม่รู้เหมือนกัน แหะๆ

OverclockZone Member narwintr's Avatar

อ้อ ผมมีบอร์ดตัวนึงอยากให้ดู

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks