Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ powerpoint จาก notebook (จอ widescreen) ฉายออก projector แล้วภาพไม่ได้สัดส่วน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ powerpoint จาก notebook (จอ widescreen) ฉายออก projector แล้วภาพไม่ได้สัดส่วน

ทำ powerpoint จาก notebook (จอ widescreen ขนาด 14.1) ฉายออก projector แล้วภาพไม่ได้สัดส่วนครับ

..ภาพมันไม่ได้สัดส่วน ออกแนวสีเหลี่ยมจตุรัส (มุมมองภาพ) ลองปรับค่าแสดงผลที่จอเป็น 1280x960 แล้วก็ยังไม่ได้สัดส่วน แต่ถ้าปรับต่ำกว่านี้ภาพแสดงออกเต็ม (แนวนอน) แต่ตัวอักษรไม่ชัด

..ส่วนเจ้า projector เองก็ไม่มีคำสั่งให้แสดงแบบ widescreen เสียด้วย

มีวิธีแก้ไขอย่างไร รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณ

ของพวกนี้อยู่ที่ไฟล์นะครับ ไม่ทราบว่าNotebookท่านSet ความละเอียดที่เท่าไหร่ครับ Native ของ14.1"ต้องเป็น 1280x800นะครับ พอสร้างไฟล์ Powerpointออกมาแล้วไฟล์มันจะเป็นขนาดปกติอยู่แล้วครับ เวลาต่อออกProjector Setความละเอียดเป็นNativeของมันไปเลย แล้วจะแสดงผลออกมาตรงครับ ผมเคยใช้อยู่

*สำคัญ* อย่าตั้งความละเอียดของNotebookเท่ากะความละเอียดProjectorนะครับ เพราะถ้าทำในNotebookภาพดูปกติ แต่พอแสดงผลแล้วจะยืด เพราะจอNotebookมันเป็นWide Screenครับ

Comment

เซ็ตเป็น 1280x800 แล้วครับ
      ภาพที่ออกมายังเป็นแบบสี่เหลี่ยมจตุรัสอยู่ดี
      แล้วก็ลองเซ็ตที่โปรแกรมด้วยก็ไม่หายเช่นกัน

*** ถามอีกข้อครับ ****
      จอ widescreen เนี่ยเวลาเปิดหนังดูมันก็ปกติ หมายถึงดูเต็มจอ
      แต่เวลาโชว์ powerpoint ทำไมมันเหลือขอบดำข้างๆ ไม่เต็มจอ
      แบบนี้ถือว่าปกติดีหรือเปล่าครับ (แบบว่าพึ่งใช้จอแนวเนี่ยเป็นครั้งแรก...เฉยจัง)

Comment

Originally posted by utos View Post
        เซ็ตเป็น 1280x800 แล้วครับ
        ภาพที่ออกมายังเป็นแบบสี่เหลี่ยมจตุรัสอยู่ดี
        แล้วก็ลองเซ็ตที่โปรแกรมด้วยก็ไม่หายเช่นกัน

*** ถามอีกข้อครับ ****
        จอ widescreen เนี่ยเวลาเปิดหนังดูมันก็ปกติ หมายถึงดูเต็มจอ
        แต่เวลาโชว์ powerpoint ทำไมมันเหลือขอบดำข้างๆ ไม่เต็มจอ
        แบบนี้ถือว่าปกติดีหรือเปล่าครับ (แบบว่าพึ่งใช้จอแนวเนี่ยเป็นครั้งแรก...เฉยจัง)
        ข้อแรกถือว่าแปลกครับ เพราะPower Pointจริงๆแล้วมันเป็นขนาดของมันอยูแล้วอ่ะครับ

เวลาดูPower Point Slide บนจอWide Screen มันเหลือขอบดำข้างๆเป็นปกติครับ

Comment

ขอบคุณครับ
          หายสงสัยเรื่องจอเวลาแสดง powerpoint เสียที
          ส่วนปัญหาที่ยังแก้ไม่ตก เดี๋ยวจะลองเปลี่ยน projector
          อันอื่นดูว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

Comment

Working...
          X