overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ขอความรู้ครับ THK นี่มันคืออะไรหรอครับ

OverclockZone Member savagepong's Avatar
    เกิดที่หัวหิน แต่ตอนนี้สิงอยู่ที่กาญจนบุรี

Default ขอความรู้ครับ THX นี่มันคืออะไรหรอครับ

ไม่ทราบว่ามันเป็นเทคโนโลยีที่มีเพื่ออะไรหรอครับ ผมเห็นมีทั้งลำโพงแบบ 2.1 และ 5.1 เลยครับ แล้วจำเป็นจะต้องใช้กับซาวด์การ์ดที่ซัพพอร์ตมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by savagepong; 8 Dec 2007 at 21:05:30.

OverclockZone Member SPEEDCOM2007's Avatar

T H X อะป่าว

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

THK อุปกรณ์แต่งรถอะป่าว^^"

OverclockZone Member SPEEDCOM2007's Avatar

-*-

OverclockZone Member savagepong's Avatar
    เกิดที่หัวหิน แต่ตอนนี้สิงอยู่ที่กาญจนบุรี

โทษทีครับผิดครับ เปลี่ยนเป็น THX นะครับ

OverclockZone Member Roat's Avatar

เป็นมาตรฐานของระบบเสียงและภาพครับ ลูคัสฟิล์มเป็นคนตั้งมาตรฐานนี้ขึ้นมาครับยกตัวอย่างเช่นโรงภาพยนต์ที่ได้รับมาตรฐาน THX จะต้องมีการควบคุมตั้งแต่ขนาดเนื้อที่ของโรง สภาพภายในเกี่ยวกับอคูสติกพื้นผิว มุมการวางจอ แสงสว่าง ความเย็น เสียงรบกวน เป็นต้น ในลำโพงที่มีสัญลักษณ์ THX ก็เหมือนกันครับ แสดงว่าผ่านการควบคุมมาตรฐานจาก THX มาแล้ว เช่น การตอบสนองความถี่ตํ่าต้องได้เท่าำไหร่ เป็นต้นครับ

สรุปก็คือ มาตรฐานการคุมเข้มระบบเสียงและภาพครับ เหมือนกับมาตรฐาน "ชวนชิม" ของอาหารนั่นแหละครับ

ขอบคุณครับท่าน ความรู้มากมาย

OverclockZone Member art2_th's Avatar

ความรู้ จากผู้รู้

OverclockZone Member Mci's Avatar

โอ้ววว ความรู้ทั้งน้านนน

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Roat View Post
    เป็นมาตรฐานของระบบเสียงและภาพครับ ลูคัสฟิล์มเป็นคนตั้งมาตรฐานนี้ขึ้นมาครับยกตัวอย่างเช่นโรงภาพยนต์ที่ได้รับมาตรฐาน THX จะต้องมีการควบคุมตั้งแต่ขนาดเนื้อที่ของโรง สภาพภายในเกี่ยวกับอคูสติกพื้นผิว มุมการวางจอ แสงสว่าง ความเย็น เสียงรบกวน เป็นต้น ในลำโพงที่มีสัญลักษณ์ THX ก็เหมือนกันครับ แสดงว่าผ่านการควบคุมมาตรฐานจาก THX มาแล้ว เช่น การตอบสนองความถี่ตํ่าต้องได้เท่าำไหร่ เป็นต้นครับ

สรุปก็คือ มาตรฐานการคุมเข้มระบบเสียงและภาพครับ เหมือนกับมาตรฐาน "ชวนชิม" ของอาหารนั่นแหละครับ
    ตามนี้เลยครับ ยุคแรกๆมีแต่สินค้ามีระดับแพงๆ[ต้องผ่านเกณฑ์ด้วย]
    เท่านั้นที่ได้ตรานี้ สมมุติเช่น เครื่องเล่นหรือลำโพงถ้าได้ตรานี้มาติดก็ยืดได้เลยครับ

Quote Originally Posted by savagepong View Post
    ไม่ทราบว่ามันเป็นเทคโนโลยีที่มีเพื่ออะไรหรอครับ ผมเห็นมีทั้งลำโพงแบบ 2.1 และ 5.1 เลยครับ แล้วจำเป็นจะต้องใช้กับซาวด์การ์ดที่ซัพพอร์ตมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
    มันก็แค่มาตรฐานของระบบดังนั้นเราใช้ ฮาร์ดแวร์แบบไหนก็เรื่องของเรา
    แต่จริงๆแล้วผู้ใช้ตามบ้านทั่วๆไปจะมองTHXในแง่เรื่องภาพและเสียง

แต่ส่วนใหญ่จะเน้นเรื่องเสียง THX เองเสียงอาจจะมาในรูปแบบไหนก็ได้
    เช่น Dolby Digital(ซี่งก็แยกย่อยได้อีกหลายอย่าง)

แต่หลังๆมา ระบบ DTS ดูจะมาแรงกว่าอยู่บ้างส่วนหนี่งมาจากเรื่อง
    audio bitrate คือ
    Dolby Digital (AC-3)highest coded bitrate= (640 kbit/s)
    แต่ใช้งานจริง dvd หรือ HDTV จะอยู่ที่448 kbit/s
    แต่ถ้าแผ่นที่ยัดไว้หลายๆฟอแมทหรือหลายๆภาษาbitrateอาจ
    เหลือแค่192kbit/sหรือน้อยกว่านี้ก็เป็นได้

ส่วนDTS
    DTS's full bitrate= (1,536 kbit/s)
    แต่ส่วนมากเวลาลงแผ่นขายก็จะลด bitrate ลงเหลือ
    ประมาณ 768 kbit/s เพื่อเหลือพื้นที่ไว้ลง Audio track แบบอื่นๆอีก

แต่ผมก็เคยเห็นแบบ Full dts เหมือนกันครับ แต่ก็ลืมดูิbitrateว่าเท่าไหร่

ดังนั้น DVD คอนเสิร์ต แบบ DTS น่าจะให้เสียงที่ดีกว่า AC-3
    แต่ส่วนมากก็ให้มาทั้งสองแบบหรือมีแบบอื่นๆเช่น LCPM
    เวลาเล่นจีงควรเลือกฟังแบบDTS

OverclockZone Member

มีแล้ว รู้สึกดี อ่ะ
    แต่ใช้งานได้มากแค่ ไหน ว่ากันอีกที haha

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by natchan View Post
    มีแล้ว รู้สึกดี อ่ะ
    แต่ใช้งานได้มากแค่ ไหน ว่ากันอีกที haha
    ถึงว่าไอ้ตัวที่ติด THX ไม่ยอมขายซักที อย่างนี้นี่เอง

Bookmarks

Bookmarks