Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการเปิดเครื่องแล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้มาจากอะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการเปิดเครื่องแล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้มาจากอะไรบ้างครับ

อาการมันคือเมื่อผ่านฉากบูทของวินโดว์แล้วมันมักจะหยุดโหลดไปเลยไม่ยอมเข้าวินโดว์ให้
    ทางแก้ที่ทำเป็นประจำคือต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่
    พอเปิดมามันจะมีออพชันให้เลือกจำนวนหนึ่ง เช่น
    Safe Mode
    Start with last good configuration(อันนี้อาจพิมผิดแต่จำได้ว่ามันเขียนประมาณนี้)
    Start Window Normally

ซึ่งปกติผมจะเลือก Safe Mode เมื่อเข้าไปแล้วก็รีสตาร์ทเครื่องจึงจะสามารถใช้งานได้ตามปกติ
    แต่พอมาเปิดใหม่วันหลังก็โดนอีก
    เลยอยากรบกวนถามหน่อยครับว่ามันเกิดจากอะไร

น่าจะไฟล์บูตระบบอาจเสียหายหรือไม่ก็ตัว hdd มี bad secter
    ถ้ายังพอเข้า window ได้อยู่ก็เซพข้อมูลที่ต้องการเก็บไว้หรือไม่ก็ย้ายไปเก็บที่ไดร์ D ก่อน
    จากนั้นก็ Format ลง window ใหม่ดูก่อนครับ

Comment

ลอง scandisk ดูก่อนคับ

Comment

น่าจะมี bad sector นะครับ ลองเข้าไปถ่ายแล้วลงวิน ใหม่ดูครับ

Comment

เข้า Start Window Normally ซิครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
            เข้า Start Window Normally ซิครับ
            ถ้าเลือกตัวเลือกนี้มันจะไม่เข้าวินโดว์ให้ครับ
            ผมเองก้องงๆเหมือนกันครับ

Comment

Working...
            X