overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: ช่วยด้วยคับทีม S41 วันสุดท้ายแล้ว

OverclockZone Member

Unhappy ช่วยด้วยคับทีม S41 วันสุดท้ายแล้ว

คือผมซื้อ S41-322 มาครั้งแรกตอนcheckเครื่องไม่มีอะไร
    แต่พอวันที่ 6 มัน dead pixel มา 1 จุดผมจึงเอาไปเปลี่ยน กว่าจา
    เปลี่ยนได้ก็หืดขึ้นคอ ทะเลาะกะไอคนเคลมตั้งนาน แล้วมันให้เครื่องไรผม
    มาไม่รู้ มันลง XP เรียบร้อย ผมก็ยอมเอามาเพราะรีบ แต่ก็ check
    ทุกอย่างแล้วก็ไม่มีปัญหา แต่พอใช้จนถึงวันนี้(เข้าวันที่6อีกเช่นเคย)
    มันมี red pixel มา 1 จุดอีกแล้วคับท่าน แล้วคราวนี้ผมอยากถามว่า
    มันจาเปลี่ยนเครื่องได้อีกมั้ยคับ เซ็งอย่างแรง
    ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมซื้อมาจาก CSC ชั้น 3 พันทิพธ์เลยคับ(ติดบันไดเลื่อน)
    แต่เค้าให้ไปเคลมกะร้าน CSC ชั้น 4 ซึ่งพนักงานบางคนพูดจากวนโมโหมากๆ(ไม่ชอบจิงๆ)
    แล้วคราวนี้ทางร้านจาให้ผมเคลมได้อีกมั้ย ในเมื่อผมเคยเปลี่ยนมาแล้ว
    1 เครื่อง แต่มันเป็นปัญหาทาง Hardware ถ้าไงรบกวนท่านพี่ทั้งหลาย
    ช่วยรีบให้คำตอบหน่อยนะคับ เพราะถ้าเคลมพรุ่งนี้คงเป็นวันสุดท้าย
    ปล.เครื่องนี้ผมเก็บเงินตั้งนานกว่าจาได้ ยอมสละทุกอย่าง แล้วทำไมมันต้องมาเป็นแบบนี้

แถมคับ
    ไอเครื่องแรกเวลาอ่าน cd-rom เสียงมันจาดังมาก เหมือนกับว่ามันล็อคไม่แน่น
    แต่เครื่อง 2 ไม่มีปัญหาเรื่องนี้
    ปล.ผม check ทุกอย่างจิงๆประกันได้ว่าละเอียดสุดๆ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

เอางี้ครับไปที่ศูนย์สะพานควายเลยครับแล้วเขาจะเปลี่ยนจอใหม่ให้ทันทีเลยครับ
    ร้านชอบบ่ายเบี่ยงเสมอ เพราะว่าพนักงานมันขี้เกียจครับอยากยืนขายเฉยๆไม่อยากรับผิดชอบอะไรทั้งนั้น

อ่า อีกอย่างคับ ตอนผมเคลม(ชั้น4)นั้นร้านมันบอกว่าของหมดต้องรอ แล้วผมก็เดินไปคุยกะชั้น 3
    คราวนี้ทางร้านก็โทรไปชั้น 4 คราวนี้มันบอกมีเครื่องนึงให้ผมขึ้นไปดู ผมก็ไปดูเลยมันลง XP ไว้แล้ว
    ทั้งๆที่เวลา***งกันไม่เกิน 5 นาที ผมจึงสันนิษฐานว่าคงจาเป็นเครื่องที่โชว์หน้าร้าน แต่เนื่องจากตอนนั้น
    เครื่องมันไม่มีปัญหาอะไรผมจึงตัดสินใจเอามา

แล้วถ้าผมไปที่ศูนย์เค้าจาเปลี่ยนให้เหรอคับ เห็นทางร้านเคยพูดไว้ว่าต้อง 2 จุดขึ้นไป

OverclockZone Member watitta's Avatar

Quote Originally Posted by realstay View Post
    อ่า อีกอย่างคับ ตอนผมเคลม(ชั้น4)นั้นร้านมันบอกว่าของหมดต้องรอ แล้วผมก็เดินไปคุยกะชั้น 3
    คราวนี้ทางร้านก็โทรไปชั้น 4 คราวนี้มันบอกมีเครื่องนึงให้ผมขึ้นไปดู ผมก็ไปดูเลยมันลง XP ไว้แล้ว
    ทั้งๆที่เวลา***งกันไม่เกิน 5 นาที ผมจึงสันนิษฐานว่าคงจาเป็นเครื่องที่โชว์หน้าร้าน แต่เนื่องจากตอนนั้น
    เครื่องมันไม่มีปัญหาอะไรผมจึงตัดสินใจเอามา

แล้วถ้าผมไปที่ศูนย์เค้าจาเปลี่ยนให้เหรอคับ เห็นทางร้านเคยพูดไว้ว่าต้อง 2 จุดขึ้นไป
    ถ้าDead น่าจะ 2 หรือ 3 แต่ Brigth 1 ครับ
    Dead ก็ dot สีดำ
    Bright ก็พวก Dot แดง เขียว น้ำเงิน ขาว ประมาณนี้อะครับ

ขอบคุณมากคับ
    แล้วถ้าไปเคลมผมจาได้ของเลยมั้ยคับ
    เพราะผมต้องใช้ทำ project คับ

OverclockZone Member ballxp's Avatar

เอาที่ไปที่ 0 สะพานควายก็น่าจะได้นะครับ คุณยังโชคดีนะ ที่มันเปลี่ยนมาเป็น RED PIXEL เพราะว่า ยี่ห้อ BENQ เขาประกัน Bright Pixel ( พวกจุดสีเพี้ยน ) แม้แต่ 1 จุดเขาก็ให้เคลมได้ครับ แต่ถ้า DEAD (จุดดำ ) เขาประกัน สามจุด

ก็เห็น BENQ ยี่ห้อเดียวนี่แหละที่ประกัน จุดพวกนี้ได้ดีที่สุด ผมว่าไม่ต้องกังวลมากไปนะครับเพราะว่า RED น่าจะเคลมได้ ^_^

ได้แล้วอย่าลืมมาเล่า Customer Service ให้ฟังด้วยนะครับ

ถ้ามีเวลา ช่วย ตอบกระทู้ผมด้วยนะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=124029

อย่าลืมช่วยบอกว่า write ที่ กี่ X แผ่นยี่ห้ออะไรนะครับ

ตอนนี้ผมซึ้งถึงโลกความจริงแล้วคับ ไอร้าน CSCพันทิพ ผมโทรไปชั้น3 มันโยนให้โทรไปหาชั้น4

แล้วมันบอกมันจาไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น เพราะไม่ใช่ความผิดของร้าน

แล้วมันก็บอกว่ามันแกะเครื่องใหม่ให้ผม ซึ้งตอนผมเดินไปถึงร้านมันไม่ถึง 5 นาที

มันลง XP เสร็จแล้ว พอผมเถียงตรงนี้มันก็ย้ำคำพูดเดิมของมัน อาจจาเป็นสโลแกน

ของพวกมันเลยก็ได้ว่่า"ก็ทางเราย้ำแล้วให้ check ทุกอย่าง แล้วมันเป็นความผิดของตุณเอง"

กับบ้าอะไรหล่ะ ตอนตู check มันไม่มีปัญหาไรตูเลยเอามา แม่งสงสัยจาย้อมแมวขาย

ผมเหลืออดแล้วคับกลับพฤติกรรมของทางร้าน

แต่ทำไมผมเห็นคนเชียให้ซื้อ CSC กันจังผมไม่เข้าใจ? แต่ถ้าร้านอื่นดี ถ้ามีเจ้าของ CSC

เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ผแนะนำให้ตัดเนื้อร้ายทิ้งเถอะคับ แก็งมันอยู่กันชั้น4 เท่าที่ผมคุยด้วยมา

ปากหมาๆเกือบทั้งร้าน เช่น ไอคนที่มองแวบเดียวก็รู้ว่าเป็นคนใต้ และ ไอคนที่ฟันหน้าผุ(เน่า)

ที้ง 2 ซี่ พูดทีนี่ปากเหม็นสุดๆ(น่าเอาไปเป็นพรีเซ็นเตอร์ กรองทิพ)และ ไอผู้หญิงประจำร้านมัน

ตอนแรกก็นึกว่าเป็นคนดี แต่พอได้คุยปุ๊ปเหมือนก๊อปปี้ไอ 2 คนนี้มาเปี้ยบเลย ถ้าผมมีตังเมือ่ไหร่

ผมคงจ้ามือปืนไปยิงทิ้งแล้วหล่ะ เจ็บใจสุดๆ

ปล.คนมันหลอกเก่งยิ่งกว่าผีอีก

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ร้านในพันทิพ มันหาที่บริการแบบจริงใจ ไม่ค่อยมีอยู่แล้วครับ

Status
    พ่อค้า=พระเจ้า ลูกค้า= ทาส

ยิ่งคุณไปร้านspeed.... แล้วจะรู้ว่าบริการเยี่ยงนรกมีจริง

ผมก็เพิ่งโดนพฤติกรรมแย่ๆ ของ CSC มาครับเพราะผมเพิ่งซื้อ NB ร้านนั้นมาเหมือนกาน ที่ซื้อก็เหนมีคนเชียร์บอกว่าซื้อร้านนี้ดี แต่อย่าไปซื้อ Speed แต่สำหรับผม เมื่อไปเดินมาเสาร์ที่ผ่านมาครับ ความคิดเห็นผมอาจจะต่างกับหลายๆท่าน
    คือว่าตอนแรกผมก็เดินดูหลายร้านเหมือนกาน แต่ว่ามาหยุดอยู่ที่ 2 ร้านสุดท้ายเพื่อจะเปรียบเทียบราคาและ Service ของแต่ละร้าน ซึ่งก็คือร้าน CSC กะ Speed ครับ ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะไป speed หรอกเพราะ ได้ยินคุณสมบัติจากหลายๆท่านมา แต่ก็แวะเข้าไปหน่อยเพราะว่า เหนป้าย Speed ลดราคาถึงวันที่ 16 ธันวา ผมก็เลยเข้าไปดูตอนแรกผมจะซื้อที่นั่นแล้วครับ คือผมมองหา S32 Black ที่ CPU 1.8 ซึ่งหลายร้านเค้าไม่มีของเพราะมันไม่ทำมาแล้ว (เค้ามาทำตัว S32 Black ที่ลายด้านหน้าเหมือน S41 CPU1.5 )
    แต่ที่ร้าน Speed มีครับ แล้วเหลือตัวเดียวด้วย แล้วของแถมเยอะดี ผมก็เลยเข้าไป แล้วก็ขอ test เคริ่องซึ่งบอกเค้าว่า testก่อน แล้วจ่ายตังค์ คนขายก็ยินยอม แล้วไม่แสดงสีหน้าไม่ดีด้วย ผมก็เทสอยู่นานพอสมควรครับ แบบว่าเต็มฟังชั่นก์เลยเทสเหมือนที่ท่านนึงเคยมาโพสในบอร์ดนี่แหละครับ เอาแผ่น DVD ไปอ่าน ไปไรท์ กันตรงนั้นเลย เอาโปรแกรมเช็ค Pixel ไปด้วยคือ เชคนานมากครับ แต่สุดท้ายก่อนจะตัดสินใจ ซื้อผมเห็นตรง Touchpad มันเปนรอย ผมก็บอกเค้าว่าไม่มีตัวอื่นเหลือแล้วหรอ ตัวนี้มันเปนรอย ซึ่งทางร้านเค้ามีเหลือตัวเดียวจริงๆ ผมก็เลยตัดสินใจว่าจะไม่เอาแล้ว แล้วก็เดินออกมา ซึ่งคนขายยิ้มครับ แล้วบอกว่า ถ้าจะซื้อตัวไหนมาเลือกใหม่ได้นะ ซึ่งผิดคาดครับ เทสลองเครื่องซะขนาดนั้น แล้วไม่ซื้อ ผมเป็นคนขายคงหงุดหงิดแล้วครับ
    ทีนี้ เมื่อไม่ได้ S32 ก็ไม่เปนไรผมก็มีตัวสำรองคือ Toshiba ครับซึ่ง Speed เค้าไม่ได้ขายแต่ CSC ขายผมจึงเดินไปซื้อร้านนั้น พอผมเลือกแล้วว่าจะเอาตัวนี้ ผมก็บอกคนขายเป็นคนอ้วนๆหน้าตากวนๆหน่อย ว่าจะเอาตัวนี้แต่ ขอเทสก่อนนะแล้วค่อยจ่ายเงิน โอ้ว!!!!!! ไอ้อ้วนครับ มันบอกว่าไม่ได้น้อง ต้องจ่ายเงินก่อนถ้าน้องเทสแล้วเครื่องมีปัญหาแล้วไม่ซื้อพี่ทำไงอ่ะ..... อ่าว...... ผมก็บอกถ้าพี่ไม่ให้ผมเทส ผมก็ไม่ซื้อ มันก็ยังยื่นยันว่าไม่ได้ต้องจ่ายเงินก่อน แล้วไอ้อ้วน มันก็เดิมไปหา เจ๊คนนึงอยู่หลังร้านประมาณว่าคงเปนเจ้าของร้านอ่ะครับ บอกว่า น้องคนนี้เค้าจะขอเทสก่อน ซึ่งพอผมได้ยินมันคุยกันผมก็ รีบเดินไปแทรกสอดการสนทนาทันที แล้วบอกเจ๊คนนั้นเสียงแข็งว่า ขอเทสก่อนแล้วค่อยจ่ายเงิน ถ้าจ่ายเงินแล้วเครื่องมีปัญหาทำไง ซึ่งเจ๊คนนี้ก็ดีนะครับนิสัยดีไม่ว่าอะไรเลย เค้าก็บอกว่าได้ค่ะ เทสก่อนก็ได้
    แต่มันก็เหมือนไม่ใช่การเทสครับ มันก็แค่ให้ผมดูผ่านๆ ว่าไอ้นั่นใช้ได้ ไอ้นี่ดี ไอ้นี่เปิดติด ไม่มีปัญหาไรครับน้อง ผมก็เหนื่อยครับเหนื่อยมาทั้งวันเดินตั้งแต่ 11 โมงถึง 5 โมงเย็น ไม่อยากไปโต้เถียงอะไรกับมันมาก แล้วเชื่อใน Brand Toshiba ครับ จึงซื้อแล้วจ่ายตังค์กลับมา
    ก็โชคดีจริงๆ ครับ พอกลับมาใช้มาได้หลายวัน ทั้ง Burn เคริ่องเปิดทิ้งไว้ อ่านแผ่น ไรท์แผ่น Bluetooth Wireless ก็ไม่เจอปัญหาใดๆ เลย

ผมจึงเอาประสบการณ์ของร้าน สองร้าน มาเล่าสู่กันฟังครับ เผื่อจะเป็นทางเลือกให้ท่านอื่นครับ

ผมก็ซื้อ s41 ร้าน speed นะ ตอนเจอ Bright เอาไปเคลมยอมรับว่าเหมือนจะไม่ยอม แต่บอกว่ายังอยู่ในเวลา 7 วันจึงยอม ตอนซื้อครั้งแรก เจอรอยใต้ท้องจึงขอเปลี่ยนเขาก็เปลี่ยนให้ ผมว่า speed ดีขึ้นนิดนึงนะแต่งกของแถมจริงๆเลย อ้อแนะนำอีกร้าน BigIT ร้านนี้ดีนะเคยซื้อ ASUS เครื่องแรก ให้เทสหมดจดเลยแถมพูดจาดีมากแถมบอกเลยซอฟต์แวร์มีปัญหาเอาเข้าร้านได้ฟรี 1 ปี

OverclockZone Member designbangkok's Avatar

OH!!!! เรื่องแบบนี้ไม่เจอกะตัวไม่รู้แน่ๆ

เอาใจช่วยครับ ถึงจะข้ามข่าย ^^

OverclockZone Member ballxp's Avatar

ผมก็ซื้อร้าน Speed ครับ คุณบอยพูดเก่งดีนิดนึง - -' ตอนผมไปซื้อประกัน ปีที่สองเขาก็ยังคุยดีนะ แต่อย่างว่าอานะ เวลาซื้อ ของพวกนี้ทีไร ผมล่ะเสียวทุกที เสียวเจอ Dead Pixel ไอ้อย่างอื่นไม่ค่อยกลัว เพราะ มันเคลมได้อยู่แล้วอะ

แต่เจ้าของกระทู้ ไม่ต้องซีเรียส นะ Bright Pixel เขาเปลี่ยนให้ชัวร์ ไปที่ 0 โดยตรงเลยดีกว่านะครับ คุยกับ CSC ไปก็เท่านั้น ในเวบ BENQ เขาก็บอกเลย ประกัน 0 BRIGHT DOT

ใจเย็นๆ นะครับ เอาใจช่วย

เก็บเกี่ยว ความรู้ทั้งน้านนน

กำของผม ก็โอเค ดีนะครับตอนไปซื้อ CSC จะมีไม่ประทับใจก็ตรง เรื่องตอนเอาแรม 1g ที่เป็นตัวแถม
    เพราะว่า ซื้อ เย็นไปหน่อย ศูนย์ Benq ปิด ให้มาเอาอีกวัน พอไปอีกวัน เข้าไปถามทางร้านว่า
    มาเอาแรม 1g ที่เมื่อวานยังเอาไม่ได้ ก็เจอผู้พนักงาน ญ คนนึง พอไปถาม ไม่พูดไม่จา ไม่สนใจ ไม่บอกอะไรเลย เหมือนว่าไม่เกี่ยวกับเรื่องของเค้าเลย ซึ่งก็รู้สึกไม่ดีมากๆ เหมือนกับว่า บริการก่อนการซื้อ เท่านั้น เงินถึงมือแล้วจบกัน แต่ก็อืม ไม่เอามาใส่ใจดีกว่า คิดว่า ไม่ได้คุยกับคน หลังจากนั้นก็เลยไป คุยกับ ลุงคนอ้วนๆ แทน เค้าก็บอกดีนะครับว่าให้ขึ้นไปเบิก ที่ศูนย์ benq ชั้นบน แล้วมาให้เค้าใส่ให้ก็ได้
    ซึ่งกลับมาเค้าก็ใส่ให้ดี ซักถามอะไรได้ดีครับ

ที่เจอปัญหากันก็เพราะว่า ตอนซื้อน้อยคนบริการดี พอคนเยอะแล้วก็ ระเริงตัว ลืมตน ว่าเป็นยังไง เมื่อคนใน internet เลิกแนะนำไป แล้ว เจอโพสทุกเว็บแบบร้าน speed จะรู้สึกตัว

-ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่านมากคับ ถ้าไม่ได้พวกคุณผมคงไม่รู้ทำไง

เพราะรู้สึกว่าซื้อของตั้งแพงน่าจาบริการดีกว่านี้ มันไม่ใช่บาทสองบาท ถึง-

จาไม่รับผิดชอบไรเลย แต่ผมว่าเจ๊ร้านCSCเค้าดีคับและคนที่ชื่อตุล ผมว่า

เค้าพูดจาดี เสียก็ตรงที่ให้ไปเคลมกะชั้น4 ซึ่งผมถือว่าเป็นร้านนรกเลยคับ

เป็นเนื้อร้ายที่จาทำให้ CSC เสียชื่อ พนักงานทุกคนไม่เป็นมิตรเลย ตอนผม

ไปเคลมรู้สึกถึงสายตาพวกมันจ้องมองผมแบบศัตรูเลยคับ ผมก็เลยทำใจดีสู้เสือ

ยังไงก็ต้องเอาเครื่องใหม่ให้ได้ แต่ก็นั่นแหล่ะคับสุดท้ายก็แพ้พวกมัน

สุดท้ายแล้วคับ ผมจาถามว่าถ้าเราไม่เอาไปเปลี่ยนจอเลยตอนนี้ แล้ววันหลัง

ศูนย์จาเปลี่ยนให้มั้ยคับ เพราะผมกลัวว่าจานาน พอดีกำลังทำโปรเจคอยู่คับ

กลัวไม่เสร็จ

ปล.ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งคับ อ่อ! ลืมถามไป ใครไปดู jazz มามั้งคับ?

Unhappy ผู้ใช้ s41-310

ผมซื้อมาหลายเดือนแล้ว เพิ่งรู้ว่ามี BRIGHT DOT 1 จุด สีแดง เหมือนกัน
    ไม่ทราบว่าทาง ศูนย์ฯ จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ หรือ จอใหม่ ให้ครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ

Default ผู้ใช้ s41-310

เพื่อนๆ ที่ใช้ S 41 เวลาเปิดกล้อง มันมี แสงขาว เป็นดวงใหญ่หลังรูปเปล่าครับ

ถ้าเข้าศูนย์เขาจะเปลี่ยนอะไหล่ให้อย่างเดียวครับไม่มีทางเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เด็ดขาด

แล้วถ้าเค้าเปลี่ยนจอให้ เราจาได้ของวันนั้นเลยมั้ยคับ

ผมต้องใช้เครื่องทำงาน + เหนื่อยจากหลายๆเรื่องด้วย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks